Docchula Community

อยากติดหมออ !!

karnnn

อยากติดหมออ !!
« on: August 09, 2010, 08:53:07 am »
พี่คะ คือหนูอยากจะถามว่า
ถ้าเราไม่ได้เรียนอีพี แล้วเราจะมีโอกาสติดหมอไม๊คะ
เพราะเพื่อนของหนูชอบมาพูดให้ฟังว่า  เรียนอีพีได้เปรียบกว่าเห็นๆ  ???
แต่คือหนูเรียนภาคธรรมดาไง หนูควรจะทำยังไงดีคะ ?

ปล.ตอนนี้หนูเรียนอยู่ม.4ค่ะพี่ ถ้าอยากติดหมอควรแพลนชีวิตตัวเองไว้ยังไงมั่ง ?
  :-*
ขอบคุณมากค่า  ^ ^

Offline exFictitiouZ

• 456
  • 191
    • exFictitiouZ's Gallery
Re: อยากติดหมออ !!
« Reply #1 on: August 09, 2010, 01:35:19 pm »
อีพีที่น้องพูดถึง นี่คือ โครงการภาคภาษาอังกฤษ ปะครับ ?
ถ้าใช่ พี่ก็จะบอกว่าหมอจุฬาฯปี 2 มีอีพีแค่คนเดียว ที่เหลืออีก 294 คนไม่ใช่
ส่วนปี 1 ที่เพิ่งเข้ามาปีนี้ เท่าที่พี่รู้ก็มีคนเดียวเช่นกัน (ต้องให้รุ่นน้องมายืนยันนะจุดนี้) ส่วนอีก 300 กว่าคน ก็เรียนภาคธรรมดามา

พี่เชื่อว่า คนที่บอกน้องแบบนั้น คงให้เหตุผลประมาณว่า
คะแนนอังกฤษน้องจะดีกว่าคนอื่น ๆ บวกกับน้ำหนักอังกฤษเวลาสอบเข้า 14% ก็เยอะมาก
และถ้าน้องกวดวิชาเหมือนคนอื่น ๆ ก็จะมีความรู้อีก 6 วิชาที่เหลือไม่แตกต่างกัน
แต่น้องก็ต้องอย่าลืมว่าอีกเกือบ 300 คนในแต่ละรุ่นเขาก็ไม่ได้เรียนภาคภาษาอังกฤษอะไรมา และเขาก็สอบได้เช่นกันครับ
เพราะงั้นพี่คิดว่าน้องอย่าไปกังวลเรื่องนี้เลย

รอน้องมาตอบก่อน ถ้าเข้าใจตรงกันจะพิมพ์ต่ออีกบางเรื่อง

ปล. โรงเรียนน้องอยู่ในรัศมี 500 เมตรจากจุฬาฯ ปะครับ ?

exFictitiouZ on Twitter and Multiply
ATP

Offline 125 66

• 3244
  • 64
« Reply #2 on: August 09, 2010, 03:38:18 pm »
ไม่ต้องห่วงครับ

ในคณะเราก็มีเพื่อนๆจากทุกแบบครับ
ทั้งจากโรงเรียนใน กทม ตจว
ทั้ง รร สาธิต รร รัฐบาล รร เอกชน รร ลูก รร แม่ รร วัด รร คริสต์
ทั้งโครงการภาคภาษาไทย ภาษาอังกฤษ สองภาษา สามภาษา เรียนจบ ม ปลายใน 2 ปี โครงการโอลิมปิกวิชาการ เอพี อีพีทีเอส กิฟเต้ดวิทย์ กิฟเต้ดเลข
ฯลฯ
ทุกคนก็มาอยู่ที่นี่ได้ครับ

ได้เปรียบเสียเปรียบกันก็มีอยู่แล้ว ก็เรียนไม่เหมือนกัน
แต่การเรียนมันมีหลายแง่มุม
ไม่ได้ส่วนนึง ก็ไปเพิ่มอีกส่วนนึงได้นี่ครับ ตามแต่เราจะเลือก
สู้ๆครับ อย่าท้อแท้แค่คิดไปเอง  :)

« Reply #3 on: August 09, 2010, 05:39:05 pm »
อย่าที่พี่ๆเค้าพูดก้อถูก
ช่ายเลยน้อง

เรียน อีพี  เเล้วทำไมถึงจะติดหมอ 
พี่ว่าเรียนภาคธรรมดาถึงจะติดหมอง่ายกว่าอีก เพราะเน้นทุกวิชา 
เเต่อีพี ก้อเเค่อังกิด 1 ตัว  เเต่วิทยาศาสตร์จะไม่เเข็ง

น้องเรียนอย่างนี้เเหละ ดีที่สุดเเล้ว  :)
เชื่อพี่ ไม่ต้องไปเชื่อพวกอีพีมันไซโค
New Admin