Docchula Community

เรื่องการสมัครสอบ กสพท. ครับ

getzy

??? ตอนนี้ผมอยู่ปี 1 ครับ คือ พอดีว่า จะเรียนให้จบเทอม 1 ก่อนแล้ว ค่อยลาออก อ่ะคับ แล้วต้องกรอกตรงช่องสถานะการศึกษาในสมัคร กสพท. ว่าอย่างไรเหรอครับ แล้วทาง กสพท. จะยึดสถานะวันสมัครหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

choco

2.3 ไม่เป็นผู้ที่่กำลังศึกษาเกินชั้นปีที่ 1ในมหาวิทยาลัย/สถาบันการศึกษาของรัฐที่เข้าร่วมระบบคัดเลือกการศึกษาร่วมกับสกอ. ยกเว้นได้ลาออกจากการศึกษาก่อนวันที่ 15 สิงหาคม (หากทีการลงทะเบียนเรียนสูงกว่าชั้นปีที่ 1 จะถือว่าศึกษาเกินชั้นปีที่ 1)

ผู้ที่ศึกษาเกินชั้นปี่ที่ 1 หมายถึง ผู้ที่ลงทะเบียนในรายวิชาบังคับของชั้นปีที่ 1 ทั้งนี้รวมถึงที่ลงทะเบียนหลังจากวันที่สมัครในปีการศึกาษา 2553 ด้วย

หมายความว่ายังไงค่ะ คือตอนนี้หนูอยู่ปี 1 อะคะ ถ้าเราจะสอบเราต้องดรอปทั้งหมดในเทอม2 ใช่เปล่าคะ หรือถ้าเราติดถึงจะดรอป ???  ขอบคุณคะ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
แนะนำให้โทรไปสอบถามที่ กสพท. โดยตรงครับ
เพื่อความถูกต้องและอ้างอิงได้ 100% ของคำตอบ

โชคดีในการสอบครับ
 :)