Docchula Community

ถามเรื่องหนังสือ organic chem หน่อยครับ

คนถามทาง

คือผมจะซื้อหนังสือ text org chem อะครับ

ที่ผมลองเปิดผ่านๆ คิดว่า Ok อยู่ 3 เล่มคือ

ของ McMurry , Wade , Janice อะครับ แต่ไม่รู้ว่าจะเอาเล่มไหนดี

คือผมไม่ค่อยเก่งเรื่องภาษามากเท่าไร แต่อยากอ่านไว้เตรียม สอวน.

แล้วก็เป็พื้นไว้ตอนเรียนปี 1 ด้วยอะครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

แล้วอีกอย่าง คือ พี่ๆมีเทคนิคการอ่านพวก text กับ ShortNote ยังไงอะครับให้จำได้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :-*

รู้แต่ว่า ปีหนึ่งปีนี้อ้างอิงมากจาก Janice อะค่ะน้อง เล่มนี้ภาษามันก็เข้าใจง่ายดีนะ
แต่เล่มอื่นก็โอเคนะพี่ว่า (ตอนนี้ที่บ้านมีทั้งสามเล่ม - -")
คงต้องรอคนที่อ่าน text แบบจริงๆจังๆมาตอบ

ส่วนเทคนิคการอ่าน รอพี่ปีโตกว่ามาตอบดีกว่า พี่ก็อยากรู้เหมือนกัน 555+

Offline Ladiiz*

• *
  • 564
  • 17
สำหรับ org chem พี่อ่าน McMurry กับ Wade นะ Janice เคยเปิดแค่ผ่านๆ
โดยส่วนตัว คิดว่า Wade ค่อนข้างโอเคกับตัวเองมากที่สุด

สำหรับ text แต่ละเล่ม พี่ว่ามันแล้วแต่คนชอบนะ หนังสือทุกเล่มมีดีเsมือนกัน แค่ดีกันคนละแบบ แล้วแต่ความถนัดของผู้เขียนมากกว่า
ถ้าสิ่งที่เราต้องการรู้ เป็นเรื่องที่ตรงกับความถนัดของผู้เขียนคนนึง เราก็คงคิดว่าเล่มนั้นดีที่สุด แต่พอเราอยากรู้เรื่องอื่นเพิ่มเติม ซึ่งไม่ใช่ความถนัดของผู้เขียนคนนั้นๆ หนังสือเล่มนั้นก็อาจจะไม่ใช่เล่มที่เราคิดว่าดีที่สุดอีกต่อไป :)
« Last Edit: July 02, 2011, 05:06:54 pm by Ladiiz* »
เธอหยุดยั้งวันเวลา แค่เราได้พบกันในวันนี้ แค่พบเจอกับเธอ... : )))

Wade  - Heart  -  Janice - McMurray - อินทรีแดง ...

Janice ชนะคับบ คหสต.

Offline Mr.อูมาหมิ

• *
  • 175
  • 1
  • อัล มุฮัรรอม[เดือน1]
    • FACEBOOK
McMurray ♥♥

ปกน่าอ่านสุดแล้ว   :-[ :-[
I was Enchanted to meet you TOO <3

Offline Dell

• *
  • 132
  • 190
ได้ยินว่าค่ายเคมีชอบใช้ solomon กันนะ

ถามรุ่นพี่ในค่ายเคมีดีกว่าว่าเล่มไหนอาจารย์ชอบอิง
สาหร่ายเถ้าแก่น้อยสีแดงมันน่าเกลียดกว่าอะมีบาบาร์บี้อีก T_____________________________T