Docchula Community

ถามพี่ๆค่ะ

juju

ถามพี่ๆค่ะ
« on: July 21, 2011, 07:54:00 pm »
คือว่า หนูเป็นเด็กแอดปี 54 แต่สอบ กสพท ไม่ติดเลยอยากทราบว่า ที่คณะแพทย์จุฬานี้ มีพี่ๆคนไหนเคยเป็นเด็กซิ่วเเล้วสอบติดบ้างอ่ะคะ
เรื่องของเรื่องอยากรุ้ว่าเวลาไปสอบสัมภาษณ์สำหรับเด็กซิ่ว เค้าดูคะแนนโอเน็ตเป็นเกณฑ์การคัดเลือกรึเปล่าคะ แล้ว ถ้าดูเกรด ม.ปลายแทน เรายังต้องส่งผลคะแนนโอเน็ตไปให้เค้าดูด้วยรึเปล่าคะ คือหนูโอเน็ตไม่ผ่านเกณฑ์น่ะค่ะ  ขอรบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Re: ถามพี่ๆค่ะ
« Reply #1 on: July 21, 2011, 08:31:29 pm »
คณะนี้มีเด็กซิ่วนะ เยอะพอสมควร เท่าที่รู้มา ก็แค่ส่งคะแนนไปให้เค้าดูล่ะมั้ง จำได้ว่าเกรดก็ไม่ได้ดู(รึเปล่า?)

เด๋วรอตัวจริงมาตอบละกัน ^^

Offline Reality

• *
  • 82
  • 6
« Reply #2 on: July 22, 2011, 02:07:10 am »
จำได้ว่าตอนสัมภาษณ์เค้าไม่ได้ดูเกรดอะไรเลยนะจ๊ะน้อง.. คะแนนโอเน็ตก็ส่งไป(เฉยๆ) แบบว่าหลังจากส่งแล้วก็ไม่มีใครได้กล่าวถึงมันอีกเลย.. พี่เลยไม่แน่ใจว่าถ้าซิ่วแล้วจะพิจารณาเกณฑ์ 60% รึป่าวอาจ๊ะ
ปล. สู้ๆนะจ๊ะน้อง ตั้งใจทบทวน ::)

่ี่ีjuju

« Reply #3 on: July 22, 2011, 04:07:59 pm »
ขอบคุณค่ะพี่ ที่ตอบคำถามให้ หนูก็ยังกังวลใจอยู่เลยว่าเค้าจะตัดรายชื่อเราออกรึเปล่านิ ถ้าโอเน็ตเราไม่ถึงเกณฑ์  :-X เฮ้อ ...

« Reply #4 on: July 22, 2011, 06:22:04 pm »
ขอบคุณค่ะพี่ ที่ตอบคำถามให้ หนูก็ยังกังวลใจอยู่เลยว่าเค้าจะตัดรายชื่อเราออกรึเปล่านิ ถ้าโอเน็ตเราไม่ถึงเกณฑ์  :-X เฮ้อ ...
ดูประกาศให้ดีๆอ่ะครับ ถ้าเค้าบอกไม่ตัดก็ไม่ต้องกังวล ยังไงก็ไม่โดนแน่นอน ซึ่งทุกปีก็ไม่ตัดนะ

Offline Reality

• *
  • 82
  • 6
« Reply #5 on: July 25, 2011, 10:16:08 am »
น้องจ๊ะ.. เพื่อนๆพี่มาเล่าให้ฟังว่าที่รามาฯ ถ้าสมมติเราเป็นเด็กซิ่วเนี่ย..เค้าจะเอาเกณฑ์โอเน็ต60%มาพิจารณาด้วยนะจ๊ะ :o
จริงไม่จริงต้องลองหาข้อมูลอีกทีนะ เพราะว่าหากน้องโอเน็ตไม่ถึง เวลาน้องเลือกอันดับอ่ะ จะได้ไม่ต้องเลือกเสียเปล่านะ ::)
..ด้วยความหวังดี..

« Reply #6 on: July 25, 2011, 01:33:07 pm »
รู้สึก o-net 60 % เค้าดูคนที่จบม.ปลายนิ

Offline M[e]R_Cy

• 106
  • 14
« Reply #7 on: July 25, 2011, 06:10:47 pm »
คือเกณฑ์ ONET 60% ใช้ดูสำหรับคนที่จบม.6ปีนั้นแล้วเข้าเรียนปี1เลยอ่าครับ
ที่ต้องมีก็เพราะไม่อยากให้น้องๆอ่านสอบกสพท.เสร็จแล้วก็ทิ้งความรู้ไปเลยหนะ
จริงๆONET60%ก็ไม่ซีเรียสมากนะ พยายามทำให้เต็มที่
ถ้าผ่านกสพท.แล้วติดได้แล้วเนี่ย ONETก็น่าจะผ่านสบายๆเลย
ถ้าเรายังตั้งใจอ่านไปสอบเหมือนเดิมอะนะ

ส่วนเด็กซิ่วเขาไม่เอาเกณฑ์ONET60%มาพิจารณานะ
สบายใจได้

แต่ถ้ารู้สึกไม่มั่นใจก็ดูในเว็บที่สมัครกสพท.ที่มีรายละเอียดดูอีกทีก็ได้นะ

ส่วนตอนสัมภาษณ์เขาก็ดูผ่านๆเองนะ
สำหรับของแพทย์จุฬาฯจะสัมภาษณ์เหมือนชวนคุยมากกว่า
แล้วก็ถามเรื่องเกี่ยวกับข่าว(สมัยพี่เป็นศพเด็ก)
เขาต้องการจะเช็คว่ามีปัญหาทางจิตรึเปล่าเท่านั้นเอง

แต่เหมือนว่าถ้าใครไม่ผ่านรอบแรกจะเรียกไปทำ(อะไรสักอย่าง)อีกด้วยมั้ง
ไม่แน่ใจนะ เหมือนว่าจะมีคนโดนเรียกเหมือนกัน
แต่ถ้าผ่านเข้ามาได้แล้วเขาก็ไม่ตัดออกหรอกนะ มั่นใจได้

เป็นกำลังใจให้นะครับ
ท้อได้แต่อย่าถอย