Docchula Community

ถามหน่อยครับเกี่ยวกับการผ่า+การเรียนในม.ปลาย

Inglorion

คือเป็นแพทย์นี่ต้องผ่าอะไรบ้างอ่าครับ เห็นมีคนบอกต้องผ่าแมลงสาป :o   และก็ต้องทำคลอดเยอะ+ผ่าตัดคนเยอะไหมครับ หรือไม่ต้องเลย แล้วเห็น บอกว่าเรียนต่อเฉพาะทางนี่คือจบมาแล้วจะเป็นหมอเฉพาะทางในโรงพยาบาลใช่ปะคับ

และก็อยากรู้ว่าEureka คอร์สสดกับ Video นี่ต่างกันมากไหมครับ คือตอนนี้เรียนแต่คอร์สสด เห็นเขาบอกในคอร์สVideoนี่ Videoเก่ามาก ไม่ได้อัดใหม่เลย :P คือแบบว่าแอบไม่ชอบเวลาทีเรียนคอร์สสดอะครับ+โดนด่าบ่อย :-*

แนะนำด้วยนะคร้าบบ ขอบคุนมากคับ

Inglorion

อ่าลืมถามอีกอย่าง หนังสือชีววิทยาของ Campbell นี่ดีไหมครับ ซื้อมาแล้วคุ้มหรือเปล่า แล้วก็อยากได้หนังสือ Anatomy ที่เป็นรูปจริง ที่อ.เอกฤทธ์ ใช้อะครับ มีพี่ๆคนไหนทราบบ้างว่าหนังสือมันชื่ออะไรและจะซื้อได้ที่ไหน ???

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
คือเป็นแพทย์นี่ต้องผ่าอะไรบ้างอ่าครับ เห็นมีคนบอกต้องผ่าแมลงสาป :o
เคยได้ยินแต่ผ่าอาจารย์ใหญ่ตอนปี 2 อ่ะ ผ่าแมลงสาบนี่ไง ๆ อยุ่   :o :o

ต้องทำคลอดเยอะ+ผ่าตัดคนเยอะไหมครับ หรือไม่ต้องเลย
มีตอนช่วงปี 4-6 ครับ แต่ถือว่าเยอะหรือน้อยนี่ก็ไม่รุ้แฮะ = ="

และก็อยากรู้ว่าEureka คอร์สสดกับ Video นี่ต่างกันมากไหมครับ คือตอนนี้เรียนแต่คอร์สสด เห็นเขาบอกในคอร์สVideoนี่ Videoเก่ามาก ไม่ได้อัดใหม่เลย :P คือแบบว่าแอบไม่ชอบเวลาทีเรียนคอร์สสดอะครับ+โดนด่าบ่อย :-*
ไม่เคยเรียนอ่ะ แต่เคยได้ยินว่าเค้าอัดวีดีโอตอนนี้ไว้ใช้สำหรับ 2-3 ปีข้างหน้า วีดีโอตอนนี้คือ 2-3 ปีก่อน ไม่แน่ใจเหมือนกัน รอคนเรียนมาเฉลยละกัน - -"

อ่าลืมถามอีกอย่าง หนังสือชีววิทยาของ Campbell นี่ดีไหมครับ ซื้อมาแล้วคุ้มหรือเปล่า
หนังสืออ่ะดี แต่คิดว่าไม่จำเป็นสำหรับ ม.ปลาย ถ้าไม่ได้ตั้งใจจะเข้าค่าย สอวน. สสวท. ฯลฯ
ซื้อแล้วคุ้มไหมมันก็คุ้มนะถา้ซื้อมาแล้วได้อ่าน แต่คิดว่าคงไม่มีเวลากันขนาดนั้น+เนื้อหามันเกินไปหน่อย - -

อืมม์ โชคดีละกันครับ ^^"

Offline ~.::Feliona::.~

• *
  • 1486
  • 6
  • Love & True friends
ผ่าแมลงสาบนี่ไม่มีนะคะน้อง --> จากประสบการณ์ที่เพิ่งผ่านปี2มาหมาดๆ

ที่เราจะผ่าศึกษาคือร่างของท่านอาจารย์ใหญ่ค่ะ(ตอนปี2) ซึ่งจะผ่าศึกษากันทุกซอกทุกมุม ดูทุกอย่าง ตั้งแต่ผิวหนัง ชั้นไขมัน กล้ามเนื้อ หลอดเลือด เส้นประสาท และอวัยวะภายในต่างๆโดยละเอียดอย่างจุใจเลยละคะ

ส่วนเรื่องการทำคลอด+ผ่าตัดนี่จะได้เรียนกันตอนปี4นะคะ ส่วนใหญ่เราจะเป็นผู้สังเกตการณ์ดูอาจารย์ทำ แล้วก็ใครจะได้ทำมากทำน้อยก็ขึ้นอยู่กับบุญวาสนาแหละนะ

เรียนต่อเฉพาะทางคือน้องต้องเรียนจบ6ปีก่อน+ทำงานใช้ทุนอีก3ปี แล้วสนใจจะเป็นหมอเฉพาะทางด้านไหนก็ไปสมัครด้านนั้นตามโรงพยาบาลที่มีเปิดรับจ้า

ส่วนเรื่องเรียนEurekaนี่ พี่ว่ามันก็ไม่ต่างกันนะ...มั๊ง เพราะพี่รู้สึกว่ามันขึ้นอยู่กับตัวเรามากกว่าอ่ะ

Campbell เป็นหนังสือที่ดีนะ แต่พี่ว่ามันไม่จำเป็นอ่ะ

ส่วนหนังสือ Atlas of Anatomy น้องไม่ต้องใจร้อนไป  ขึ้นปี2น้องก็จะได้ซื้อเอง+เปิดดูจนไม่อยากจะจับต้องมันเลยล่ะ
บนเส้นทางของความรัก...
มันมักจะมาพร้อมกับความเจ็บปวดเสมอ
เพียงแค่ล้มแล้วอย่ามัวแต่ทดท้อ
ถึงจะเจ็บบ้าง...
แต่ก็ต้องลุกขึ้นมาใหม่แล้วเดินไปข้างหน้า
บางทีอาจมีอะไรดีๆ รออยู่ข้างหน้าก็เป็นได้

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
พี่เคยแต่ผ่าแมลงสาบตอนอยู่ม.ปลายอ่ะน้อง  :D
แบบว่าอาจารย์ให้หาแมลงมาผ่า เพื่อนมันดันเอาแมลงสาบมา

Inglorion

อ่า ขอบคุนพี่ๆทุกคนที่ช่วยแนะนำนะครับ :'(

Offline chanon

• *
  • 20
  • 0
การผ่าแมลงสาบ, ผ่ากบ เป็นส่วนหนึ่งของการเรียนเตรียมแพทย์(premed)ในอดีต(เมื่อ20-30ปีที่แล้ว) ซึ่งปัจจุบันถูกยกเลิกไปแล้ว
การผ่าสุนัขเป็นส่วนหนึ่งของการเรียนวิชาสรีระวิทยา ซึ่งปัจจุบันก็ถูกยกเลิกไปแล้วเช่นกัน(ให้ดูvdo แทน)
การผ่าสุกรจะมีในช่วงของการเรียนfellow (แพทย์เฉพาะเฉพาะทาง)ทางด้านการผ่าตัดผ่านกล้องผ่านทางหน้าท้อง ซึ่งปัจจุบันจุฬาใช้การผ่าอาจารย์ใหญ่แทนการฝึกผ่าหนูจะมีในช่วงของการเรียนfellow (แพทย์เฉพาะเฉพาะทาง)ทางด้านการผ่าตัดผ่านกล้องจุลทรรศ์
เช่นจุลศัลแพทย์ตกแต่ง และจุลประสาทศัลยแพทย์

Offline Topo

• 2276
  • 54
ปัจจุบันการเรียนแพทย์มีแต่ผ่าอาจารย์ใหญ่เพื่อดูกายวิภาคครับ

ส่วนการทำคลอดหรือการผ่าตัดนั้น ขึ้นอยู่กับว่าน้องไปฝึกการเรียนชั้นคลินิคที่รพ.ไหนครับ

ถ้ารพ.จุฬาฯ น้องต้องผ่านการทำคลอดปกติอย่างน้อยคนละ 2 เคสตอนปีสี่ ตอนปีหกแล้วแต่ว่ามีเคสหรือไม่

ส่วนการผ่าตัดนั้นส่วนใหญ่เข้าช่วยอาจารย์หรือพี่เดนท์ผ่ามากกว่า แต่ถ้าได้ออกไปวนรพ.ข้างนอกอาจจะได้ผ่าเป็นมือหนึ่งเองในเคสง่ายๆ
เช่น ไส้ติ่ง ทำหมันหญิง เป็นต้น ทั้งนี้ก็ต้องอยู่ภายใต้การ cover ของแพทย์ครับ
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ