Docchula Community

ขอกำลังใจจากพี่หมอทั้งหลาย

จูนๆ

ก่อนอื่น...อยากจะบอกพี่ๆว่าความรู้สึกก่อนและหลังเข้ามาบอร์ดนี้ต่างกันลิบลับ  ตอนแรกรู้สึกว่า
- คนที่เรียนแพทย์จุฬาได้ไม่ใช่คนนนนนน (มีแต่เทพทั้งน้าน)  :P
- สังคมเด็กจุฬาคงจะหยิ่งมากมาย ต่างคนต่างแข่งขัน
- นิสิตแพทย์ จุฬาต้องหยิ่งมากแน่ๆเลย คงไม่ยอมให้คำแนะนำรุ่นน้องแน่เลย  >:(

แต่.....ฟามรู้สึกเปลี่ยนไปตั้งแต่หลุดเข้ามาในบอร์ดนี้   ความรู้สึกอย่างแรกคือ ทำมายยยฉันไม่หลุดเข้ามาให้เร็วกว่านี้สักปีสองปี  >:(

สรุปว่า...คำแนะนำทั้งหลายของพวกพี่ๆๆทำให้หนูกล้าที่จะฝัน กล้าที่จะเสี่ยง  มุมมองที่มีต่อแพทย์จุฬาก็เปลี่ยนไป ทุกครั้งที่หนูอ่านหนังสือแล้วท้อก็ชอบเข้ามาอ่าน  เพราะได้อะไรไปมากมาย ทั้งคำแนะนำ ทั้งความคิดแบบแปลก(ใหม่) แหะๆๆ

เลยอยากจะขอคำแนะนำและกำลังใจด้วยละกันค่ะ  แบบว่า..ตอนนี้จะขึ้นม.6 หนูก็อ่านหนังสือเต็มที่  แต่เหมือนมันยังไม่ได้อะไรเป็นชิ้นเป็นอัน
เวลาก็ผ่านไปทุกวัน  :D  บางครั้งก็ลนจนจับนู้นจับนี้ไม่รุจะอ่านวิชาไรดี  T___T  ที่อ่านไปแล้วตอนนี้คือสังคม และก็ไทย (จบไปแบบแปลก)
เริ่มอ่านชีวะได้นิดหน่อย  พี่ๆว่าหนูควรทำไงดีค่ะ  มันลนนนนนนนน  อ้ากกก  กลัวไปหมด  เวลาก็เหลือน้อยมาก  หนูอยากเป็นรุ่นน้องพี่ๆจิงๆนะค่ะ
แล้วก็ไม่เคยยอมแพ้ด้วย 

ประเด็นคือ...หนูควรทำไงดีค่ะกับเวลาที่เหลือ  จะแบ่งเวลาอ่านยังไงดี T_T

ป.ล.ขอบคุณพี่หมอทั้งหลาย  Never give up!!!   :'(

Offline Tiploidy

• *
  • 345
  • 13
ค่ะ (อุ้ย มาตอบคนแรกเหรอเนี่ย)

พี่ๆก็รู้สึกดีนะที่ทำให้น้องกล้าที่จะฝัน กล้าที่จะเสี่ยง และ ตั้งใจเรียนมากขึ้น  :)

หนทางสู่การเป็นนิสิตแพทย์จุฬาฯอยู่ไม่ไกลเกินฝันหรอกค่ะ ถ้าเราตั้งใจจริง

เอ๊ะ เพิ่งจะขึ้นม.6 เองเหรอ?

พี่ไม่รู้นะว่าพี่คนอื่นเค้าเตรียมตัวกันเมื่อไหร่ แต่พี่ก็เริ่มอ่านหนังสือช่วงนี้เหมือนกัน เพราะเพิ่งอยากเข้าแพทย์จุฬาไง

พี่มองว่า ในเวลานี้ น้องต้องเอาจริงก็จริง แต่อย่าเอาเป็นเอาตาย จนทิ้งทุกสิ่งทุกอย่างนะ

ถ้าตั้งใจอ่านอย่างสม่ำเสมอทุกวัน ยังไงก็ทันค่ะ

ใจเย็นๆ ค่อยๆดูไปนะ

แต่วิธีอ่านหนังสือให้จำได้ดี รอพี่คนอื่นๆมาตอบละกัน  :'(
Be Patient for Patient

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
เวลาเหลืออีกเยอะแยะครับ

เวลาเที่ยว

เวลากิน

เวลานอนไง

เอาไปอ่านให้หมดดดดดดดดด!!

ล้อเล่นครับ

ก็ อย่าไปเครียดเกิน

เรื่อย ๆ

ถ้าติด เด๋วมันก้อติดเอง

โชคดีละกันค้าบ

เพชร(ชาย)

อ่ายครับ อ่านเลย อ่านตอนนี้ เดี่ยวนี้

จะทันหรือไม่ ไม่ต้อสน เพราะถ้าเสียเวลาคิด สู้เอาเวลามาล่าฝันดีกว่า

ทำแค่ดีที่สุด จะติดหรือไม่ คือที่สุดแล้ว

ซึ่ง เราว่าถ้าทำ มันก็ต้องได้ดิ เป็นคน ไม่มีอะไรยากเกิน ความตั้งใจจะทำได้หรอกนะ

สู้ๆ

Offline TiMMy

• 350
  • 5
อ่านหนังสือครับ แล้วก็ทำข้อสอบเก่าเยอะๆ

สำหรับพี่ตอนอ่านรอบแรกพี่ลงทุนทำ short note เอง เสียเวลาหน่อย แต่ประหยัดเวลาอ่านรอบสอง รอบสามครับ

ที่เหลือก็ทำโจทย์เยอะๆ แต่ได้ข่าวปีนี้เปลี่ยนรูปแบบอีกแล้วนิ ยังไงก็สู้ๆแล้วกันครับ

Offline sawamura126

• *
  • 16
  • 0
  • aLone wiTH u ~ AlOnE WitH Me
พี่ว่าน้องควรถามตัวเองให้ดีๆก่อนนะครับ
ว่าอยากเป็นหมอจริงรึเปล่า?
คนที่เรียนในคณะนี้ พี่ว่ามีเยอะแยะมากมาย
ตอนแรกอยากเป็น แต่พอเรียนๆไปแล้วไม่ใช่

อืมๆ ถ้าอยากเป็นจริงๆ ก็จงพยายามอ่านเข้าครับ
ทันนะ 
เอาเวลาที่เราจาเปิดคอมไปอ่านหนังสือ
ก็ได้หลายแล้วครับ

สู้ตายๆ

^______^
This is ma ["FREE TIME"]

http://nickosk126.multiply.com/

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
ปัจจุบันเวลาพี่อ่านหนังสือสอบ
พี่ก็ว่ามันจบแบบแปลกๆทุกทีไป  ออกแนวคิดว่าตัวเองอ่านจบซะงั้น
สู้ๆจ้า  เหลือเวลาอีกปีนึงเนอะ

Offline Evilcat

• *
  • 312
  • 6
อ่านวิชาที่น้องชอบที่สุดก่อนคับ
เพื่อเป็นกำลังใจ ถ้ารู้เรื่อง :'(
ถ้าไม่รู้เรื่องก้อ อ่านๆๆๆๆๆไปเหอะ อย่าซีเรียส
ลองทำของสอบเก่าหลายๆปี ถ้าไม่เข้าใจก็หาคนมาตอบ ::)
สู้ๆนะคับ