Docchula Community

แพทย์...ความฝันอันสูงสุด

doctor

คือว่าหนูเป็นเพียงคนหนึ่งที่ใฝ่ฝันอยากเป็นหมอ
ซึ่งแม้จะรู้ว่ามีคนมากมายที่มีความฝันเดียวกับหนู
แต่มีเพียงไม่กี่คนที่จะสมหวัง ตอนนี้หนูกำลังจะขึ้น ม.5
แต่ตอน ม.4 หนูก็คิดว่าได้ตั้งใจเรียนอย่างเต็มที่แล้ว

ก็อยากถามพี่ๆว่า.........

1. ตอนนี้หนูมั่นใจมากว่าหนูอยากเป็นหมอ แล้วหนู
ควรจะเริ่มอ่านหนังสือเมื่อไหร่ดีค่ะ ถึงจะอ่านทัน

2. วิชาสามัญวิชาไหนยากที่สุดค่ะ

3. วิชาสามัญภาษาอังกฤษออกอะไรบ้างค่ะ

4. คณิตวิชาสามัญออกยากกว่าPAT1 รึเปล่าค่ะ

ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนที่มาตอบให้นะค่ะ  :'( :'(

Scrubb

Re: แพทย์...ความฝันอันสูงสุด
« Reply #1 on: April 30, 2010, 03:40:44 pm »

เราอยากเข้าที่นี่เหมือนกัน ^^
จะขึ้นม.5 เหมือนกันด้วย

สู้ๆนะ  ไว้เจอกันๆ
mdcu
our destination*

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
« Reply #2 on: April 30, 2010, 04:30:26 pm »
ทำไมอยากเป็นหมอล่ะ
A book, tightly shut, is but a block of paper.

doctor

« Reply #3 on: April 30, 2010, 07:31:20 pm »
เราก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมอยากเป็นหมอ
แต่ว่ามันรู้สึกว่ามีแรงบันดาลใจบางอย่างที่
ทำให้เราอยากเป็นหมอ อยากรักษาคนที่ป่วย
ไม่ใช่เพราะเงิน ที่จริงเราอยากเป็นแพทย์ต่างจังหวัด

« Reply #4 on: April 30, 2010, 11:07:21 pm »
ความฝันอันนึง ที่ไม่ได้สูงสุดของผม แต่ก็ฝันไว้อันนึง
คือ ทำให้ลูกศิษย์รู้จัก ปัจจัยทางจิตใจ อารมณ์  มุมมอง ความคาดหวัง ที่ส่งผลต่อความคิดการใช้เหตุผล
จะได้มีเหตุผลมากขึ้น ไม่ถูกรบกวนด้วยอารมณ์
...
อย่างน้อยก็ตั้งแต่คิดจะเข้ามาเรียนนะครับ
คิดดี ความชอบ มันมีเหตุผลอะไร
ค่านิยม การยกย่องให้คุณค่าต่ออาชีพนี้หรือสถาบันนี้
ความเข้าใจว่าเรียนมาทำอะไร จบมาทำอะไร
ความเคารพ ความน่าภาคภูมิใจที่ได้มา ต้องแลกด้วยอะไร
ความจริงในวิชาชีพมันเป็นอย่างไร คนชมเราเขาก็พร้อมกันมาด่าเราในทันทีที่เขาผิดหวังเช่นกัน

....ความฝัน ไม่ต้องเตรียมตัว ไม่ต้องรู้ข้อมูลอะไรมากหรอก นอนรอกันไป
แต่ถ้าจะเอาเป็นความจริงของชีวิต  คิดดีๆนะครับ หาข้อมูลดีๆ
อย่าเพ้อเจ้อตามคนอื่น คนเชียร์คุณ คนให้คุณค่ากับเรื่องนี้ต่อคุณ
เค้าไม่ได้มาเรียนหรือมาเป็นหมอเองนะครับ

ปล. ผมรู้ว่ากระทู้ลักษณะนี้จะจบประมาณว่า
หนูทราบดีค่ะ แต่หนูทบทวนดีแล้ว
หนูเชื่อมั่นศรัทธาค่ะ
หนูไม่เคยมั่นใจอะไรเท่านี้เลยค่ะ
สารพัด ก็ว่าไปละกัน 

วันนึงต่อไป อาจจะจำขึ้นมาได้ว่า เคยมีหมอคนนึงเตือนคุณแล้ว

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
« Reply #5 on: April 30, 2010, 11:27:15 pm »
:)

ไหนๆน้องก็ตอบคำถามผม เลยจะมาตอบคำถามน้อง

1. ตอนนี้หนูมั่นใจมากว่าหนูอยากเป็นหมอ แล้วหนู
ควรจะเริ่มอ่านหนังสือ เมื่อไหร่ดีค่ะ ถึงจะอ่านทัน

อืมมม ถ้าอยากจะ "อ่านทัน" มีวิธีเดียวคืออ่านและทำความเข้าใจเรื่องที่กำลังเรียนอยู่อย่างสม่ำเสมอ

แต่สำหรับเอ็นท์ถ้าจะอ่านให้ครอบคลุมเนื้อหา ก่อนอื่นก็ต้องดูว่าเนื้อหามีอะไรบ้าง
เราต้องดูในเรื่องไหนเพิ่มเติมและจะใช้เวลากับเรื่องนั้นเท่าไร ทำแบบนี้ทุกวิชาน้องก็จะได้แผนคร่าวๆของน้องเอง

คำถามที่ว่า "ควรจะเริ่มอ่านหนังสือเมื่อไหร่ดีคะ ?" มันไม่ใช่คำถามที่ไว้ถามคนอื่นหรอกครับ น้องเป็นคนกำหนดเอง

2. วิชาสามัญวิชาไหนยากที่สุดค่ะ

แต่ละคนก็มีวิชาที่ถนัดและไม่ถนัดต่างกันไป วิชาไหนยากวิชาไหนง่าย อันนี้ก็แล้วแต่ตัวบุคคลเช่นกัน

3. วิชาสามัญภาษาอังกฤษออกอะไรบ้างค่ะ
4. คณิตวิชาสามัญออกยากกว่าPAT1 รึเปล่าค่ะ

อันนี้ตอบไม่ได้แฮะ แก่แล้วอ่ะนะ ฮ่าๆๆ ไม่รู้เดี๋ยวนี้เป็นยังไง

ปล. รู้สึกเหมือนไม่ได้ตอบเลย ฮ่าๆๆ  :-[
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline Tiploidy

• *
  • 345
  • 13
« Reply #6 on: May 01, 2010, 01:33:19 am »
อาจารย์ภุชงค์คะ แล้วถ้าอย่างหนูที่ตอนม.5 เกิดอยากเป็นหมอ (และเรียนที่จุฬา) ขึ้นมา
ได้ยินว่า คณะนี้เข้ายากมาก เรียนก็ยากมาก จบมา ทำงานก็เหนื่อยมาก
ไม่อยากได้ยินแบบนี้ซ้ำๆ ก็เลยไม่เคยหาข้อมูลเกี่ยวกับคณะแพทย์เลย ว่าเรียนยังไง ทำงานยังไง กดดันแค่ไหน
รู้แค่ว่า ต้องติดให้ได้ เท่านั้น
ก็เลยเข้ามาแบบงงๆ ว่าเค้าเรียนไปทำไม หรือทำไมถึงคิดแบบนี้
มาตอนนี้ แม้ว่าจะยังอยากเป็นนักเขียน นักเดินทาง ช่างภาพ นักวิทยาศาสตร์ ฯลฯ อย่างที่เคยอยากเป็น แต่ก็ยังรู้สึกว่า "หมอก็โอเคนะ"
อาจจะเป็นเพราะเพิ่งจะขึ้นปี 3 ด้วยมังคะ

อาจารย์ แล้วอย่างนี้ตอนที่ขึ้นคลินิก หนูจะเป็นอะไรรึเปล่า?  ??? :-[
Be Patient for Patient

« Reply #7 on: May 01, 2010, 11:23:51 am »
อาจารย์ภุชงค์คะ แล้วถ้าอย่างหนูที่ตอนม.5 เกิดอยากเป็นหมอ (และเรียนที่จุฬา) ขึ้นมา
ได้ยินว่า คณะนี้เข้ายากมาก เรียนก็ยากมาก จบมา ทำงานก็เหนื่อยมาก
ไม่อยากได้ยินแบบนี้ซ้ำๆ ก็เลยไม่เคยหาข้อมูลเกี่ยวกับคณะแพทย์เลย ว่าเรียนยังไง ทำงานยังไง กดดันแค่ไหน
รู้แค่ว่า ต้องติดให้ได้ เท่านั้น
ก็เลยเข้ามาแบบงงๆ ว่าเค้าเรียนไปทำไม หรือทำไมถึงคิดแบบนี้
มาตอนนี้ แม้ว่าจะยังอยากเป็นนักเขียน นักเดินทาง ช่างภาพ นักวิทยาศาสตร์ ฯลฯ อย่างที่เคยอยากเป็น แต่ก็ยังรู้สึกว่า "หมอก็โอเคนะ"
อาจจะเป็นเพราะเพิ่งจะขึ้นปี 3 ด้วยมังคะ

อาจารย์ แล้วอย่างนี้ตอนที่ขึ้นคลินิก หนูจะเป็นอะไรรึเปล่า?  ??? :-[

ก็ต้องรอดูกันไปจ้า  พยากรณ์ล่วงหน้าไม่ได้
ทักษะการจะเป็นนักเดินทางของคุณ อาจจะช่วยให้เดินราวนด์ เช้า เย็น ได้เพลินอุรา
ทักษะการจะเป็นช่างภาพ อาจช่วยให้คุณมีมุมมองต่อชีวิตและความป่วยของคนไข้ได้ภาพที่น่าสนใจ
ไม่แน่ ไม่แน่
ถึงแพทย์เป็นวิชาชีพ วิชาชีพแปลว่าเกี่ยวข้องกับส่วนใหญ่ของชีวิต แต่ก็ไม่ได้แปลว่าทุกส่วนของชีวิต

เรียนคลีนิค วันหยุดน้อย แต่ก็แค่ภายในเวลาสามปี
ไปใช้ทุนแล้ว ถ้าคุณเลือกจังหวัดที่เที่ยวเยอะ ช่วงไม่อยู่เวรก็เที่ยวไปสิ ไม่มีกักขังไว้ในโรงพยาบาลแน่
แล้วจะได้เดินทาง ถ่ายรูป จนเบื่อ...จริงๆนะ

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
« Reply #8 on: May 01, 2010, 12:23:03 pm »
คือว่าหนูเป็นเพียงคนหนึ่งที่ใฝ่ฝันอยากเป็นหมอ
ซึ่งแม้จะรู้ว่ามีคนมากมายที่มีความฝันเดียวกับหนู
แต่มีเพียงไม่กี่คนที่จะสมหวัง ตอนนี้หนูกำลังจะขึ้น ม.5
แต่ตอน ม.4 หนูก็คิดว่าได้ตั้งใจเรียนอย่างเต็มที่แล้ว

ก็อยากถามพี่ๆว่า.........

ควรจะเริ่มอ่านหนังสือเมื่อไหร่ดีค่ะ ถึงจะอ่านทัน

ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนที่มาตอบให้นะค่ะ  :'( :'(

อ่ะ มาช่วยน้องตอบน้า

อ่านเล้ยน้อง ถ้ามั่นใจแล้วนะ วิชาที่ต้องเน้นก็ต้องเป็นวิชาสายวิทย์ใช่ม้า รวมทั้ง อังกฤษด้วยน้า
อ่านสะสมครับน้อง พูดตรงๆ นะ พี่ไม่ได้เริ่มอ่านเร็วนักหรอก แต่พี่มั่นใจอย่างหนึ่งว่าเริ่มก่อนนั้นดีกว่าเริ่มทีหลังแน่นอน
ส่วนคำว่าอ่านทัน พี่ว่าแล้วแต่ความหมายของแต่ละคนนะ
เช่น บางคนไม่มีคำว่าอ่านทันหรอก เพราะถ้ามีเวลาเหลือเค้าก็จะอ่านไปเรื่อยๆ
บางคนถือว่าการอ่านทันไม่ใช่การอ่านจบทั้งหมด แต่เป็นการเข้าใจดีๆ แต่ไม่ครบทุกเรื่องต่างหาก
บลาๆๆๆ
แนะนำอีกอย่างนะ ว่าอย่าเอาแต่อ่านเนื้อหาอย่างเดียวนะ หาแบบฝึกหัดมาย้ำความรู้ด้วยเนอะ
 ::)

พี่ไม่ถนัดไทย กับ สังคมนะ อังกฤษด้วย แต่ก็แล้วแต่คนอ่ะน้อง

ช๊อค! พี่คงไม่อาจจะมาบอกเนื้อหาหัวข้อได้นะเนี่ย
เพราะภาษาอังกฤษมันไม่เหมือนวิชาหมวดวิทยาศาสตร์อ่ะ ที่จะมีเป็นบทๆ อย่างชัดเจน
ทางหนึ่งก็คือน้องลองเอาแบบฝึกหัด โจทย์เก่าๆ มาทำนะ และดูว่าเค้าออกตรงไหนมั่งหว่า

พี่ไม่เคยสอบ PAT1 ง่ะ
แล้วคณิตวิชาสามัญมันคืออะไรหว่า?
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

« Reply #9 on: May 01, 2010, 12:40:58 pm »
เด๋วพอเข้ามาก็จะมีฝันที่ใหญ่กว่า  :)

june

« Reply #10 on: May 03, 2010, 06:48:19 pm »
ตอนนี้นู๋กำลังขึ้น ม.4 คะ

และหนูฝันอยากเป็นหมอมากๆๆเลยคะ

หนูควรจะ

เตรียมตัวอ่านหนังสือยังไงดีคะ
[/b]

Offline Kudoconan

• *
  • 1093
  • 14
« Reply #11 on: May 03, 2010, 08:41:38 pm »
เด๋วพอเข้ามาก็จะมีฝันที่ใหญ่กว่า  :)

เข้ามาแล้วจะตื่นจากฝันมากกว่า  = =
天青色等煙雨 而我在等妳