Docchula Community

เกี่ยวกับ คณิตศาสตร์ !!!

GOSH

ผมรู้สึกว่าผมโง่เลขมากๆเลขอ่ะ
ผมทำโจทย์เอ็นตั้งแต่ปี 43-48 นะยังพอได้ๆ
70กว่าๆ
แต่พอผมมาทำเอเน็ตแล้วอยากจะร้องไห้
ทั้งๆทีสูตรผมก็จำได้หมดแต่ผมก็ยังพลาด !!!
พระเจ้า !!! ผมไม่อยากทำให้พ่อแม่ผิดหวังเล๊ยยยย
ผมก็ส่งเรียน พิเศษ ทั้ง สมัย โอพลัส แถมยังมีเก็บ แบบตัวๆอีกยัง รู้สึกแย่อยู่เลย
 :'(
ผมควรจะทำอย่างไรดี
ทั้งๆที่เวลาก็เหลือน้อยเวอร์เวิม '' :-*

แล้วพี่ๆว่าถ้าจะอ่านวิทย์ ทั้ง3ตัวจริงๆจะใช้เวลาประมาณกี่เดือน

ปล.แบบโครตถึกอ่ะครับ ! :( 8)

Offline Kudoconan

• *
  • 1093
  • 14
Re: เกี่ยวกับ คณิตศาสตร์ !!!
« Reply #1 on: July 29, 2009, 07:27:38 pm »
ขึ้นอยุ่กับพื้ันฐานน้องอ่าครับ

แบบโคตรถึกใช่มะ

พี่ว่า ถ้าเข้าใจหลายๆจุดแล้ว
เดือนเดียวพออ่ะ
ไม่รวมทำโจทย์เอนท์ เก่าๆนะ
อ่านอย่างเดียว

- -

สู้ๆอ่าครับ
เวลายังมีอีกเยอะ
ถ้าเริ่มตั้งแต่วันนี้
 :)

天青色等煙雨 而我在等妳

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
« Reply #2 on: July 29, 2009, 07:47:07 pm »
ถ้าชัวร์แล้วว่าเลขเนี่ย ขยันให้ตายก็ยังได้ผลตอบแทนที่ไม่คุ้มค่าเนี่ย
แนะนำให้เอาเวลาไปอ่านวิชาอื่นที่น้ำหนักเยอะๆ เช่น วิทย์ เหอะครับ
แต่ต้องแน่ใจจริงๆนะ ว่ามันไม่คุ้ม
แล้วก็ที่บอกว่าให้ไปอ่านอย่างอื่นไม่ได้แปลว่าให้ทิ้งเลขนะครับ แค่ลดเวลาที่ใช้กับวิชานี้่น้อยลงหน่อย

ส่วนเรื่องวิทย์ 3 ตัว
ถ้าพื้นฐานดี ตั้งใจเรียนมาตลอดก็ไม่ยากหรอก ไม่น่าใช้เวลานานนะ กะไม่ถูกเหมือนกัน
แต่ถ้าจะเ้ริ่มจากศุนย์นี่ก็ลำบากเอาการ -*-

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39
« Reply #3 on: July 29, 2009, 08:15:04 pm »
ผมทำโจทย์เอ็นตั้งแต่ปี 43-48 นะยังพอได้ๆ
70กว่าๆ
แต่พอผมมาทำเอเน็ตแล้วอยากจะร้องไห้
ทั้งๆทีสูตรผมก็จำได้หมดแต่ผมก็ยังพลาด !!!
พระเจ้า !!! ผมไม่อยากทำให้พ่อแม่ผิดหวังเล๊ยยยย
ผมก็ส่งเรียน พิเศษ ทั้ง สมัย โอพลัส แถมยังมีเก็บ แบบตัวๆอีกยัง รู้สึกแย่อยู่เลย
ทั้งๆที่เวลาก็เหลือน้อยเวอร์เวิม '' :-*

แล้วพี่ๆว่าถ้าจะอ่านวิทย์ ทั้ง3ตัวจริงๆจะใช้เวลาประมาณกี่เดือน

ได้ 70 ก็เกินพอ
เพราะคะแนนเฉลี่ยต่ำสุด(รวมทุกวิชา)ของคณะนี้คือประมาณ 65%

วิทย์ต้องอ่านด้วยเหรอ
ทำยังไงก็เกิน 65% อยู่แล้วนิ
ก็เรียนมาในโรงเรียนเต็มที่แล้วไม่ใช่เหรอ

« Last Edit: July 29, 2009, 08:23:52 pm by DrGun »

Offline chicky

• *
  • 329
  • 4
« Reply #4 on: July 29, 2009, 08:32:22 pm »
70ก็เก่งแหละ ชีวิตอย่าไปกดดันมากนักเดี่ยวมันแย่ไปหมดนะ

Offline PAT GIE

• *
  • 624
  • 4
« Reply #5 on: July 29, 2009, 08:58:23 pm »
70กว่าๆ

เพราะคะแนนเฉลี่ยต่ำสุด(รวมทุกวิชา)ของคณะนี้คือประมาณ 65%

ก็เรียนมาในโรงเรียนเต็มที่แล้วไม่ใช่เหรอ

พี่กัน
เราดั้ยวิทน้อยกว่า65!!!!!

Offline [ Radianz ]

• *
  • 1926
  • 28
  • -อุงกะห์!-
« Reply #6 on: July 29, 2009, 09:10:34 pm »
ชาตินี้เราไม่เคยทำเลขเอนท์+เอเน็ตได้เกิน 70
-*-

...คือ ตอนสอบ เราคิดแล้วว่าเลขเรากู้ไม่ขึ้นหรอก เราไม่ถนัดจริงๆ มันไม่ใช่วิชาที่จะช่วยให้เราสอบเข้าคณะนี้ได้ สู้เอาเวลาไปฟิตอย่างอื่น เช่น วิทย์ ไทย อังกฤษ ดีกว่า
เราปล่อยเลข(และสังคม)ไป แล้วทุ่มให้กับอีกสามวิชาเต็มๆก่อน
เพราะประเมินตัวเองแล้วว่า สามวิชานั้นสามารถกลบกู้ได้มหาศาล

(เราประเมิน: ขอเลขกับสังคมสัก 50 ไทยสัก 70 ส่วนวิทย์ อังกฤษ เอาแบบ 80++ ไปเลย)

เราเริ่มอ่านจริงๆตอนมกรา สอบปลายกุมภา--เห็นได้ชัดว่าสองเดือนสามารถอ่านได้ครบ ทำแบบฝึกหัดได้มากมาย และเพียงพอต่อการสอบจริงๆ

ฉะนั้น

1. ไม่ต้องอ่านเลขแล้ว เรียนพิเศษแล้วทบทวนนิดหน่อยพอ เอาเวลาไปอ่านวิชาที่คิดว่าจะช่วยได้ดีกว่า
2. วิทย์ เป็นวิชาที่ได้คะแนนง่ายมาก และคุ้มค่าสุดๆ ควรใช้เวลากับมันเยอะๆ
3. ลองคำนวณคะแนนที่ทำได้ตามปกติดู แล้วประเมินว่าควรจะคาดหวังกับตัวเองเท่าไหร่ เฉลี่ยกันแล้วมันพอไหม

และ
4. อย่าไปเครียดกับมันมากมาย พักผ่อนเยอะๆ หาอย่างอื่นทำบ้างเมื่ออ่านหนังสือเต็มลิมิต 55+

ป.ล.

วิทย์ควรอ่านครับ เอาให้มันได้ 80-90 เลยไงครับ
เพราะบางวิชามันจะฉุดลงเอาอะครับ :-X
คิดการสิ่งใด ขอให้ตั้งมั่น หากไม่เช่นนั้น ภิณฑ์พังวอดวาย วางแผนเล่นเกม ปรีดิ์เปรมสมหมาย จงเร่งผ่อนคลาย ดังที่ตั้งใจ
...มัวแต่ร้อยกรอง ร่ำร้องกลบท สุดท้ายจักอด เล่นดังฝันใฝ่ หนึ่งวรรคงดงาม ปราณามตั้งไว้ เวลานั้นใช้ หลายสิบนาที ;w;

จขกท

« Reply #7 on: July 29, 2009, 11:31:14 pm »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับ !!! :-*

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
« Reply #8 on: July 30, 2009, 12:25:19 am »
ได้วิทย์ 56......
A book, tightly shut, is but a block of paper.