Docchula Community

อยากให้พี่ๆแนะนำ หนังสือ สำหรับเตรียมตัวสอบหน่อยอ่าครับ

AphrodisiaC.

อยากจะให้พี่ๆแนะนำหนังสือหน่อยอ่าครับ  ทุกวิชาเลยยย ตั้งแต่   ความถนัด  เลข ฟิสิก เคมี ชีวะ ไทย สังคม อังกฤษ บลาๆๆๆๆๆๆ   (  ที่เรียนพิเศษก็ดีครับ )

ประมาณว่าของสำนักพิมพ์ไหนดี   ( รึ สถาบันไหน 55 + )   !!

แบบยังไม่รีบอ่าครับ    ปีหน้าแหน่ะถึงจาเอนท์   แต่กะจะเตรียมตัวตั้งแต่ช่วงปิดเทอมมีนา อ่านเรื่อยๆ   ( ถึงเป็นไปได้ยาก 55 )

ขอบคุณล่วงหน้าค๊าบบบ ^^

pz  แต่ถ้าเป้น พี่หมอขอเฉลย ล่ะก็ไม่พลาดครับ !!!

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
ก็แนะนำหนังสือพวกเอ็นทรานซ์ละกันเนอะ (ANET ก็ไม่ต้องบอกกัน  :D)
(โจทย์นะ)

เลข - หนังสือของพี่ตุ้ย the tutor เล่มสีส้มๆ อ่ะน้อง พี่ว่ามันดีมากๆ เลยอ่ะ
ส่วนพวกสูตร เนื้อหา พี่ว่าน้องคงได้จากทีเรียนไม่ก็ที่เรียนพิเศษแล้วแหละ

ฟิสิกส์ - พี่ไม่ได้ทำโจทย์เลยอ่ะตอนเอ็น เพราะพี่เรียน NEO มาแล้วอ่ะ

เคมี - อ.อะไรหว่าที่อยู่ HIED อ่ะ จำชื่อไม่ได้ละ เล่มนั้นแหละ รวม 14 พ.ศ.

ชีวะ - เป็นวิชาที่เป็นปัญหาสำหรับพี่มากๆ เฉลยไม่ค่อยจะตรงกันเลย พี่เลยใช้ทั้งของอ.ประสงค์ หลำสะอาด + อ.สมาน แก้วไวยุทธ เปิดคู่กันอ่ะ
เนื้อหา อ่านกระทรวงดีสุด

อังกฤษ - พี่เรียนของพี่ถ้วยอ่ะ ที่เดียว + ENCONCEPT พี่ไปลองเรียนดูมา เพราะพี่ชอบร้องเพลงอ่ะ ถามว่าได้ประโยชน์มากมั้ย? มันได้ตรงคลายเครียดอ่ะ

ไทย - อ.จงชัย อ.ธเนศ อ.ปิง น้องเลือกเอาดูละกัน มีแนะนำ 3 เล่ม (พี่ใช้อ.จงชัยกับอ.ปิง)

สังคม - อ.ปิง + ครูป๊อป
เนื้อหานี้ถ้าเป็นไปได้ น้องไปเรียนครูป๊อป คอรส์เอ็น น่าจะดีมากเลยน้า ครั้งนึงในชีวิต

คร่าวๆ ก่อนละกัน เพราะว่าช่วงนี้บอร์ดจะเงียบๆ หน่อยนะน้อง พวกพี่ๆ สอบกันหมดเลย

ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

สนับสนุนสินค้าจากพี่ ๆ (คนอื่น) แบบนี้ น่ารักมากเลยค่ะ  :D

จริง ๆ หนังสือต้องแล้วแต่ว่าใครชอบแบบไหนนะ เหมือนเรียนพิเศษคนก็ชอบไม่เหมือนกัน
แต่พี่ก็จะแนะนำที่พี่ชอบเป็นบางอันให้ แต่ว่าพี่เป็นพวกหัวช้าอ่ะ น้องอาจจะไม่ชอบก็ได้นะ   :'(

ฟิสิกส์ - สนพ. พศ.พัฒนา ของ อ.นิรันทร์ ( คนละคนกะที่ applied นะ  :P ) พี่เคยไปเรียนกะตัว อ. จริง ๆ ด้วยอ่ะ สอนดีมากกกกกกกกกก ( แต่ตอนหลังโจทย์ยากเกิน ทำไม่ได้   >:( )
ชีวะ - พี่อ่านจากเลคเชอร์ยูเรก้าเอาอ่ะ = = แต่ต้องเก็บของคอร์สธรรมดาไว้ด้วยนะ เพราะคอร์สเอนท์บางเรีื่องเขาไม่สอน หรือไม่ก็ แต่น แตน แต๊น !!! ชีทสรุปชีวะม.ปลายโดย P'tent   ;) ตอนนี้พี่เขาศึกษาอยู่ปี 2 คณะนี้ล่ะ ไม่ได้เล่นมุข พี่อ่าน+เจอเจ้าตัวมาแล้ว เขียนดีมากมาย ถ้ามันเผยแผ่ไปถึง รร. น้องก็จง xerox ไว้อ่านเสีย
เคมี - พี่อ่าน&ทำโจทย์จากอาจารย์อุ๊ก็จะอ้วกแล้วอ่ะ เลยไม่รู้จะแนะนำอะไร
ไทย - MINI Book อ.ปิง (เล่มเดียวทั้ง O & A ไม่ควรเลียนแบบอย่างยิ่ง  ;D ควรจะอ่านเล่มใหญ่ด้วยนะคะ)
สังคม - พี่อ่านจากของอ.ปิง ( เยอะโคตร  :'() แล้วก็ซื้อพวกสรุปเล่มเล็ก ๆ ที่เดี๋ยวนี้เขาฮิตทำออกมาขายกันหลาย ๆ วิชามาอ่านประกอบด้วยอ่ะ สังคมได้ยินมาว่าบางข้อ 3 เล่มเฉลย 3 แบบ มันเลยจะหาหนังสือยากหน่อยนะ
อังกฤษ - พี่เรียนอาจารย์โตอ่ะ ก็เอาของเขามาอ่าน ถ้าน้องอยากได้หนังสือที่มันเป็นมาตรฐานเลยก็แนะนำ chart book มันมีสีขาวกับสีดำ พี่จำไม่ได้แล้วว่าอันไหนดีกว่า  ;D ลองไปเปิดผ่าน ๆ ดูก็ได้ น่าจะเล่มสีขาวนะ

พอ ม.6 ละอย่าลืมไปติวแบรนด์ เสมือนได้หนังสือสรุปคร่าวๆ&โจทย์เลย  ::)
« Last Edit: December 18, 2008, 01:21:23 am by ——— »

"I'm just a small man. My heart is moved by what's in front of me, rather than what the world as a whole needs
Walker Allen

AphrodisiaC

ผมหัวช้าอะครับ แหะๆ   ( แต่รุ่นพี่ส่วนใหญ่เทพทั้งน้านน TT )

เทพไม่ได้ ก็คงต้อง ถึก แทน 55 +

แล้วก็ผมอยู่จังหวัดค่อนข้างบ้านนอกอะครับ พวกติวต่างๆ คงไม่ได้ไป   :-X   อนาถถถ

ยังไงก็ขอบคุณพี่ๆทุกคนเลยค๊าบ ^^

ขอให้ได้ A กันถ้วนหน้าเลย หุหุ

ถ้าเป็นติวแบรนด์ มีถ่ายทอดสดทางช่องของยูบีซีนะคะ ถ้าน้องไม่ได้ติดก็ไปบ้านเพื่อนที่มันติดก็ได้   :D แต่น้องก็จะอดเอกสารฟรีอ่ะ   :P ต้องลำบากจดนิดนึง หรือไม่ทางเว็บของแบรนด์จะมีให้ดาวน์โหลดแล้วปริ้นเองค่ะ ( แต่เยอะมาก )

เว็บของโครงการติวของแบรนด์มีอะไรดี ๆ เยอะเลยนะ ลองเข้าไปดู มีแนวข้อสอบให้ทำ มีรูปพี่โต๋   :-[

"I'm just a small man. My heart is moved by what's in front of me, rather than what the world as a whole needs
Walker Allen

AphrodisiaC

:-X  บ้านผมก็ไม่ติดอีกเช่นกันอะครับ 555 +  otop สุดๆ  1 ตำบล 1 เครื่อง  อาเมนนนนน   ;D

เอ่อ อยากให้พี่ๆแนะนำที่เรียนพิเศษ  เลข  ฟิสิกส์  ชีวะ อังกฤษ อ่าครับๆๆ   

คงได้ไป กทม ช่วงปิดมีนาเมษา    จว ผม มีแต่ อ.อุ๊อ่าๆ ทีหรูสุดและ  55 +

เลขนี่ขอแบบ แรงๆ โจทเยอะๆ ไม่นอกเรื่องบ่อยๆ  ซาดิสดี ฮ่าๆ

อยากเล่นบอร์ดนี้จัง คึกคักดีอ่าๆ 55  รร . ผมบอร์ดค่ดเงียบเลยยยยยย 

ฝันดีฝันหวานทุกคนนะค๊าบบบ     TLC  ~   :-[

Offline PkMn Trainer Chuck

• *
  • 3470
  • 18
  • Gotta Catch 'em ALL
    • My Facebook อ่ะคับ
ที่เรียนพิเศษเหรอคับ

เลขส่วนใหญ่ถ้าเอาแบบว่ายัดตู้มๆๆ ก้อคงจะเป็นอรรณพ ใช่มะ?

วิชาอื่นๆ ไม่มีความเห็นคับ (เพราะเรียนมาน้อยที่ บอกไม่ได้อะไรดีกว่า)

หนังสือก้อเหมือนที่พี่วิชชี่บอกไป

แต่ของชีวะนี่ของพี่เต๊นท์เค้าดีจริงอ่ะ ลองๆ อ่านแล้วเข้าใจเลยอ่ะ หาซีร็อกซะนะคับ ^^

สู้ๆ นะคับ!

My Shadows are The Only Things Besides Me.