Docchula Community

พี่คะ แพทย์ใช้เวลาเรียนต่อเฉพาะทางกี่ปีคะ

Softy seed ~

ตามหัวข้อเลยค่ะ  :)

แล้วแต่สาขาที่จะต่ออ่ะครับ

พี่ไม่รู้รายละเอียดว่าแต่ละสาขาต่อกี่ปี

รอผู้เชี่ยวชาญมาตอบล่ะกัน

ตอนนี้ ขอผ่านปีสองให้ได้ก่อน-*-

Offline g0nkpai

• 208
  • 27
มีได้ตั้งแต่ 3-5 ปี ทั่วไปก็ 3 ปี เช่นพวก general medicine, ob/gyn, psychiatry และอื่นๆครับ
หากสนใจจะเรียนต่อแพทย์เฉพาะทางต่อยอด ก็เรียนอีก 2 ปี เช่น
อยากเป็นหมอทางเดินอาหาร (ที่ไม่ได้ผ่าตัดนะ) ก็เรียน general med 3, + fellow GI 2 = 5 ปี

พวก 4 ปี ก็เช่น general surgery
5 ปี อืม... ไม่แน่ใจ อาจเป็นเช่น พวก plastic surgery, cardiothoracic surgery