Docchula Community

ขอเพียงแค่ ตอบหนูที ...

skabarley ; ))

เรื่องมันมีอยู่ว่า

ตอนนี้หนูเรียนอยู่กรุงเทพค่ะ ม.5
ทะเบียนบ้านอยู่กรุงเทพค่ะ

แต่ตอนม.1 หนูเรียนที่สมุทรปราการ

หนูสอบ cpird ได้ใช่ไหมคะ ??
ตามคุณสมบัติข้อ ข.)

ขอบคุณค่ะ ;)))

Offline pipe64

• 3481
  • 604
Re: ขอเพียงแค่ ตอบหนูที ...
« Reply #1 on: July 13, 2010, 11:02:07 pm »
ถ้าตาม ข้อ 2.2.1.1 ข (หน้า 3) ล่ะก็
เคยเรียนชั้นมัธยมในจังหวัดที่คณะแพทยศาสตร์ จุฬาฯ ดูแลอยู่ครบ 1 ปี ก็โอเคอ่ะ

(อ้างอิงจาก : http://acad.md.chula.ac.th/admission2554.pdf)

แต่ยังไงปีหน้า (ปี 2554) น้องดูจังหวัดอีกทีด้วยนะ ::)
เพราะ บางปีจังหวัดบางที่ย้ายสังกัดอ่ะ เช่นๆ สมัยก่อนฉะเชิงเทราเคยอยู่กะจุฬาฯ
ตอนนี้ย้ายไปสังกัดกับ ธรรมศาสตร์ แล้ว อะไรงี้

8)

ikwang

« Reply #2 on: July 14, 2010, 01:04:02 pm »
ถ้าให้ผู้ปกครอง(พ่อ หรือ แม่) ย้ายทะเบียนบ้านของผู้ปกครองไปอยู่ในจังหวัดที่กำหนดไว้เป็นเวลาเกิน 1 ปีจนถึงวันสมัคร
จะสามารถสมัคร cpird ได้หรือเปล่าครับ

แค่สงสัย เพราะเห็นว่ามีกำหนดไว้ในคุณสมบัติผู้มีสิทธิสมัครสอบ

« Reply #3 on: July 14, 2010, 06:15:05 pm »
ถ้าให้ผู้ปกครอง(พ่อ หรือ แม่) ย้ายทะเบียนบ้านของผู้ปกครองไปอยู่ในจังหวัดที่กำหนดไว้เป็นเวลาเกิน 1 ปีจนถึงวันสมัคร
จะสามารถสมัคร cpird ได้หรือเปล่าครับ

แค่สงสัย เพราะเห็นว่ามีกำหนดไว้ในคุณสมบัติผู้มีสิทธิสมัครสอบ

ไม่น่าจะได้นะคับ
พ่อเเม่ไม่เกี่ยว

จะสมัคร c pird ได้ ต้องมี
1 ทะเบียนบ้านของนักเรียนอยู่ใน จังหวัดที่กำหนด

หรือ   

2 โรงเรียนอยู่ในจังหวัดที่กำหนด นะคับ   :)
New Admin

skabarley

« Reply #4 on: July 14, 2010, 08:04:17 pm »
ถ้าตาม ข้อ 2.2.1.1 ข (หน้า 3) ล่ะก็
เคยเรียนชั้นมัธยมในจังหวัดที่คณะแพทยศาสตร์ จุฬาฯ ดูแลอยู่ครบ 1 ปี ก็โอเคอ่ะ

(อ้างอิงจาก : http://acad.md.chula.ac.th/admission2554.pdf)

แต่ยังไงปีหน้า (ปี 2554) น้องดูจังหวัดอีกทีด้วยนะ ::)
เพราะ บางปีจังหวัดบางที่ย้ายสังกัดอ่ะ เช่นๆ สมัยก่อนฉะเชิงเทราเคยอยู่กะจุฬาฯ
ตอนนี้ย้ายไปสังกัดกับ ธรรมศาสตร์ แล้ว อะไรงี้

8)

ขอบคุณพี่ไปป์มากๆค่ะ  รู้ทุกอย่างเลย ^^
อ่านมาตั้งแต่บอร์ดไผ่สิงโตละ = ='

เสียวๆอยู่ว่าปีที่หนูจะสอบเค้าจะเปลี่ยน
พื้นที่รับผิดชอบอ่ะสิ = ='  ...เฮ้อ

แต่หนูจะสู้!!  เข้าคณะพี่ให้ได้เลย!

แล้วไว้เจอกันที่ค่าย#20นะคะ
พี่ๆ เลือกหนูด้วยน้า..,,

« Reply #5 on: July 14, 2010, 09:00:29 pm »
เรื่องมันมีอยู่ว่า

ตอนนี้หนูเรียนอยู่กรุงเทพค่ะ ม.5
ทะเบียนบ้านอยู่กรุงเทพค่ะ

แต่ตอนม.1 หนูเรียนที่สมุทรปราการ

หนูสอบ cpird ได้ใช่ไหมคะ ??
ตามคุณสมบัติข้อ ข.)

ขอบคุณค่ะ ;)))

ไม่น่าได้นะคับ

เพราะหมายถึง ต้องกำลังเรียนอยู่ตอนนี้นะคับ
New Admin

« Reply #6 on: July 14, 2010, 10:34:26 pm »
ผมว่าเรื่องโรงเรียนม.ปลายไม่น่ามีผลนะครับ

เพื่อนๆผมอยู่เตรียมฯเข้า cpird กันมากโขอยู่

ลองดูครับ

ikwang

« Reply #7 on: July 15, 2010, 02:42:12 pm »
ผมกลับไปอ่านประกาศอีกครั้ง หน้า3 ข้อ2.2.1.1
ก.............................หรือ บิดาหรือมารดาต้องมีทะเบียนบ้านอยู่ในจังหวัดนั้นไม่น้อยกว่า 1 ปี ติดต่อกันนับถึงวันสมัคร

ผมคิดว่าให้พ่อ/แม่ ย้ายทะเบียนบ้าน ก็น่าจะเข้าคุณสมบัติผู้มีสิทธิสมัครน่ะครับ