Docchula Community

หนูสับสนเรื่องหนังสือค่ะ

หนอนหยุมหยิม

คือจากที่หนูดูกระทู้เก่าๆอะค่ะ
คือพี่ๆจะบอกว่าหนังสือเลขของอาจารย์เอกรินทร์...ผิดอ่าค่ะ
หนูเลยไปหาหนังสือของอาจารย์สมัยแทน
แล้วคือหนูว่าโจทย์มันน้อยไปอ่าค่ะ
พี่ๆช่วยแนะนำหนังสือเลขที่โจทย์ดีๆโจทย์เยอะๆ
แล้วก็ออกแบบสไตล์ของสอบเข้าแพทย์ได้ไหมคะ
คือเอาแบบเฉลยไม่ผิดอะค่ะ

แล้วพี่ๆคะหนูกลุ้มใจอะค่ะ
คือหนูเรียนเลขไม่รู้เรื่องเลยอะค่ะ
ทำไมเลขมันยากแบบนี้ล่ะค่ะ
แล้วหนูจะไปเป็นรุ่นน้องของพี่ๆได้ไหมเนี่ย
หนูพยายามนะคะ จะพยายาม
แล้ววิชาอื่นหนูก็กลุ้มใจอะค่ะ
หนูดูไม่เป็นด้วยอะค่ะว่าเล่มไหนเฉลยผิดหรือป่าว

แล้วพี่ๆว่าหนังสือของสำนักพิมพ์Sci-Centerดีไหมคะ
คือหนูกะว่าจะยกลังตอนไปงานหนังสือนี้เลยอะค่ะ
พี่ๆช่วยแนะนำหนังสือให้หนูหน่อยอะคะ
ต่อไปนี้หนูคงต้องจริงจังมากขึ้นแล้วล่ะ
เพื่ออนาคตของตัวเอง ความภูมิใจของพ่อแม่

สู้ๆสู้ตายยย

ป.ล.พี่แอดเมลล์หนูด้วยนะคะ
angel_van.1234@hotmail.com
คุยกับพี่ๆแล้วรู้สึกดีจังเลย มันเหมือนมีกำลังใจยังไงไม่รู้^^

Offline tentaro

• *
  • 69
  • 12
  • Hey !!~
Re: หนูสับสนเรื่องหนังสือค่ะ
« Reply #1 on: October 08, 2009, 08:12:54 pm »
คลังข้อสอบเอนท์เลขใช้ของเดอะติวเตอร์ครับ
ถ้าผิดก็ไม่เกินข้อนึง ดีจริง
ถ้าเป็นฟิสิกส์เคมีชีวะก็ของ hi-ed อะ
ภาษาไทย hi-ed เฉลยดีมาก แต่คนแอบไม่รู้กันเลย ไปเปิดๆดูได้
สังคมไม่รู้ครับ แต่ hi-ed ก็เฉลยผิดมากๆเหมือนกัน
พี่จำได้แค่นี้ -*- เอนท์มานานแล้ว

เกตุ

« Reply #2 on: October 08, 2009, 09:22:39 pm »
อืม...เท่าที่เราทำมาอ่ะนะ
- เลขถ้าเฉลยของอ.สมัย ไฮเอ็ด ก็ดีอ่ะแต่ว่าถึกไปหน่อย คือว่าถ้าให้ทำแบบนั้นแล้วไปคิดในห้องสอบ ไม่ทันแน่ๆ
ส่วนของ พ.ศ. คือแค่เปิดดูก็รู้แล้วว่ามันผิด หน้าไหนหว่าลืมและ แถมด้วยอธิบายทฤษฎียาวเหยียด อืม...เราวางทันที - -
ของเดอะติวเตอร์สีส้มๆ ดีมากๆ ทำหมดแล้ว (ที่พี่เต๊นบอกว่าผิดข้อนึง ผิดตรงไหนหว่า?)

อ่อที่เธอบอกนี่ของธรรมบัณฑิตหรือเปล่า 6 เล่ม
เราเคยเปิดๆ ก็ดีนะ แต่มันไม่ค่อย Advance อ่ะ คือตัดช้อยส์ไรงี้มันก็ตัดแบบเราก็คิดได้อ่ะ - -

ของสำนักพิมพ์จุฬาไอที่มันตัดช้อยส์ที่อาจารย์จุฬาอ่ะ ดีนะ ยากดี ตัดช้อยแปปๆ ก็เสร็จ ดีๆๆๆ 555

- ไทยไฮเอ็ดดีจริงหรอพี่เต๊น ว้าวๆ
- สังคมเฉลยผิดจริงๆ พี่ไปป์บอกมา เชื่อพี่ไปป์ค่ะ 555 ก็ไปเปิดดูเองด้วย เฉลยผิดจริงๆแหละ เห็นได้ชัด

จริงๆ เราก็ ม.6 เองยังไม่ติดที่นี่เลยก็ไม่รู้ว่าจะแนะนำดีมั้ย ก็เราทำแบบนี้แหละ เรียนพิเศษนิดหน่อยพอกับแกล้ม *-*

ปล. เลขไม่ยากหรอก สังคมยากสุด กรี๊ดดๆๆๆๆ

MDCU66

« Reply #3 on: October 08, 2009, 10:06:07 pm »
ไทย
-เนื้อหา+โจทย์
1.ภาษาไทยใช้NET ของ อ.จงชัย เจนหัตถการกิจ เเห่งโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา
(เนื้อหาละเอียดมากๆ)
2.คู่มือเตรียมสอบ ONET-ANET ของ อ.จันจิรา จิตตะวิริยพงษ์ อาจารย์ภาควิชาภาษาไทย
คณะครุศาสตรอุตสาหกรรม สถาบันพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง
(เนื้อหาเยอะมาก รวมข้อสอบเก่าเอาไว้เยอะ)
3.ติวไทยONET-ANET ของ อ.ธเนศ เวศร์ภาดา เเห่งยูเรก้าเเละคณบดีคณะมนุษยศาสตร์
มหาวิทยาลัยหอการค้าไทย (ใช่หรือเปล่านะ)
(เนื้อหาเข้าใจง่ายเเละมีหลักการจำที่น่าสนใจ)
4.คู่มือเตรียมสอบภาษาไทย ONET-ANET ของ อ.เพลินใจ พฤกษชาติรัตน์
อาจารย์โรงเรียนเทพศิรินทร์  (เหมาะสำหรับคนที่มีพื้นฐานอ่อน เพราะมีเเบบฝึกหัดเเยกเรื่องเเละเข้าใจง่าย)

-โจทย์
1.ภาษาไทย 15 พศ.ของ อ.จันจิรา จิตตะวิริยพงษ์
2.คลังข้อสอบภาษาไทย Davance
3.เฉลยข้อสอบภาษาไทย Davance (ที่มีหน้าปกเป็นภาพชาวเหนือโบราณ)
4.ENT ไทยเต็มร้อย ของ อ.จงชัย เจนหัตถการกิจ
5.คลังข้อสอบ เล่มสีเขียว ของ อ.จันจิรา จิตตะวิริยพงษ์ (เเยกเรื่องเหมือนDavance)

สังคม
-เนื้อหา
1.คัมภีร์พิชิตEntrance ของ ครูป๊อบ
(เนื้อหาละเอียดมากๆๆๆๆ เพราะฉะนั้นหาอ่านด่วน เล่มนี้เด็กม.ปลายนิยมซื้อกันมาก)
2.หัวใจสังคม Admissions ของ อ.ชัย
(เนื้อหาเเค่นิดหน่อย ประมาณว่า ย่อจนเกินไป จนบางเรื่องที่สำคัญขาดหาย)

-โจทย์
1.คลังข้อสอบสังคม Davance
2.คลังข้อสอบ เล่มสีน้ำเงิน ของครูป๊อบ

อังกฤษ
เนื้อหา
1.Successful English Grammar ของรศ.อรสา กับ รศ.สุวรรณี
(เล่มนี้เน้นGrammarส่วนใหญ่ เหมาะสำหรับคนที่อ่อนGrammarมาก ควรทำให้จบเล่ม เเละสามารถทำข้อสอบส่วนError เเละ Cloze ของPath Grammarได้)
2.Access To English Grammar 1 เเละ 2 ของรศ.อรสา
(เล่มนี้เหมือนเล่มเเรก เนื้อหาเยอะเท่ากับเล่มเเรก เเต่เเบบฝึกหัดเยอะกว่า เหมาะสำหรับคนที่อ่อนGrammarเเละพื้นฐานปานกลาง จะสามารถทำโจทย์ในส่วนGrammarได้ดี)
3.คู่มือเตรียมสอบภาษาอังกฤษ ONET-ANET ของรศ.ทนุ
(เเนะนำให้ซื้อ เนื้อหาละเอียดทีเดียว เเละมีโจทย์เเยกเรื่องให้ทำ รวมข้อสอบENTเก่าๆเอาไว้)
4.ทีเด็ดพิชิต Grammar ของ  PostGrad Team
(ประมาณว่าเน้นการทำข้อสอบพวกCU-TEP,TU-GET,TOFELเป็นหลัก พร้อมกับหลักการคิด เหมาะสำหรับคนที่ต้องการทำโจทย์ในส่วนของError เเละ Sentence Complehension)
5.Focus on Tecniques For Reading English o-net & a-net ของ อ.สุรเดช
(ประมาณว่าเน้นการทำReadingส่วนใหญ่)

โจทย์
1.Vocab Express ของ อ.ชัยวิชิต
(มีโจทย์เกี่ยวกับศัพท์หลากหลาย เน้นการทำข้อสอบคำศัพท์เป็นหลัก)
2.Modern English Test ของ ผศ.ดวงฤดี
(มีโจทย์เกี่ยวกับGrammarทุกเรื่อง ประมาณว่า ยากๆ เเละมีโจทย์Grammarประยุกต์ส่วนอื่น Error,Cloze เป็นต้น)
3.ตะลุยโจทย์Entranceภาษาอังกฤษ ม.4-ม.6 ของ ผศ.ทนุ
(เเยกเรื่องเป็นบทๆ)
4.English test for U ของ อ.สาธิตา
(มีเเต่โจทย์ดีๆประมาณว่าใช้สอบCU-TEP,TU-GETได้)
5.Focus on Tecniques For Writng Ability o-net & a-net ของ อ.สุรเดช
(เน้นErrorเป็นหลัก โจทย์เยอะมาก)
6.เตรียมสอบTU-GET เล่มสีเเดง ของ TGRE
(มีเเต่โจทย์ยากๆระดับปริญญาโท ถ้าทำตรงนี้ได้ สามารถทำข้อสอบANETได้ เเต่ยากหน่อยนะ)
7.CU-TEP Grammar ของ TGRE
(มีเเต่Error ประมาณ 30 ชุด ชุดละ 30 ข้อ เหมาะสำหรับคนที่ชอบGrammar)
8.คู่มือสอบภาษาอังกฤษเข้ามหาวิทยาลัยโครงการรับตรง ของ อ.นพดล
(เล่มนี้หายากหน่อยนะ ประมาณว่ามีเเต่โจทย์รับตรง ถ้าทำตรงนี้ได้ สามารถทำข้อสอบONETได้เช่นเดียวกัน)

จาก http://www.dektriam.net/TopicRead.aspx?topicID=106634

ปล. คลังข้อสอบเอ็นเลขของเดอติวเตอนี่มีขายตามร้านหรือปล่าอะครับหรือต้องเรียน

จขกท.

« Reply #4 on: October 08, 2009, 10:12:41 pm »
คลังข้อสอบเอนท์เลขใช้ของเดอะติวเตอร์ครับ
ถ้าผิดก็ไม่เกินข้อนึง ดีจริง
ถ้าเป็นฟิสิกส์เคมีชีวะก็ของ hi-ed อะ
ภาษาไทย hi-ed เฉลยดีมาก แต่คนแอบไม่รู้กันเลย ไปเปิดๆดูได้
สังคมไม่รู้ครับ แต่ hi-ed ก็เฉลยผิดมากๆเหมือนกัน
พี่จำได้แค่นี้ -*- เอนท์มานานแล้ว

ขอบคุณพี่เต๊นท์มากเลยค่ะ แล้วก็พี่ๆทุกคนด้วยที่ให้คำแนะนำมาตลอดเลย
วันนี้หนูไปซื้อหนังสือของพี่เต๊นท์ที่ศูนย์หนังสือจุฬามาแล้วค่ะ
ชอบรูปเล่มมากๆเลย
ตอนไปนึกว่าจะหมดแล้ว
พอเห็นเป็นตั้ง ดีใจมากๆเลยค่ะ
 :'(

ป.ล.เ่อ่อตรงกระทู้พิมพ์ผิดอะค่ะ
หนังสือเลขขอลสำนักพิมพ์พ.ศ. ของอาจารย์จักรินทร์ค่ะ :P

Offline pipe64

• 3481
  • 604
« Reply #5 on: October 08, 2009, 11:07:10 pm »

สังคม
-เนื้อหา
1.คัมภีร์พิชิตEntrance ของ ครูป๊อบ
(เนื้อหาละเอียดมากๆๆๆๆ เพราะฉะนั้นหาอ่านด่วน เล่มนี้เด็กม.ปลายนิยมซื้อกันมาก)
2.หัวใจสังคม Admissions ของ อ.ชัย
(เนื้อหาเเค่นิดหน่อย ประมาณว่า ย่อจนเกินไป จนบางเรื่องที่สำคัญขาดหาย)

-โจทย์
2.คลังข้อสอบ เล่มสีน้ำเงิน ของครูป๊อบ

จาก http://www.dektriam.net/TopicRead.aspx?topicID=106634

ปล. คลังข้อสอบเอ็นเลขของเดอติวเตอนี่มีขายตามร้านหรือปล่าอะครับหรือต้องเรียน

เล่มนี้โจทย์เยอะเกินไปครับ เกินกว่ามนุษย์ทั่วไปจะทำได้
สาระนึงตกประมาณ 500-700 ข้อ
พี่เคยซื้อมาทำ ทำไม่ไหว เยอะด้วย แนวคิดโจทย์ก็ซ้ำๆกัน
ไม่แนะนำเท่าไรเล่มนี้

Offline TaNtaLuM

• *
  • 544
  • 1
« Reply #6 on: October 08, 2009, 11:09:55 pm »

ตอนแรกไปนึกว่าจะหมดแล้ว --> ยังไม่หมด
เห็นเป็นตั้งเลยดีใจมาก  --> เต๊นช๊อกแดกไปแล้ว

555

Offline o^THE_BUN^o

• *
  • 405
  • 137
« Reply #7 on: October 08, 2009, 11:31:46 pm »
ไทย
-เนื้อหา+โจทย์
1.ภาษาไทยใช้NET ของ อ.จงชัย เจนหัตถการกิจ เเห่งโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา
(เนื้อหาละเอียดมากๆ)
2.คู่มือเตรียมสอบ ONET-ANET ของ อ.จันจิรา จิตตะวิริยพงษ์ อาจารย์ภาควิชาภาษาไทย
คณะครุศาสตรอุตสาหกรรม สถาบันพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง
(เนื้อหาเยอะมาก รวมข้อสอบเก่าเอาไว้เยอะ)
3.ติวไทยONET-ANET ของ อ.ธเนศ เวศร์ภาดา เเห่งยูเรก้าเเละคณบดีคณะมนุษยศาสตร์
มหาวิทยาลัยหอการค้าไทย (ใช่หรือเปล่านะ)
(เนื้อหาเข้าใจง่ายเเละมีหลักการจำที่น่าสนใจ)
4.คู่มือเตรียมสอบภาษาไทย ONET-ANET ของ อ.เพลินใจ พฤกษชาติรัตน์
อาจารย์โรงเรียนเทพศิรินทร์  (เหมาะสำหรับคนที่มีพื้นฐานอ่อน เพราะมีเเบบฝึกหัดเเยกเรื่องเเละเข้าใจง่าย)

-โจทย์
1.ภาษาไทย 15 พศ.ของ อ.จันจิรา จิตตะวิริยพงษ์2.คลังข้อสอบภาษาไทย Davance
3.เฉลยข้อสอบภาษาไทย Davance (ที่มีหน้าปกเป็นภาพชาวเหนือโบราณ)
4.ENT ไทยเต็มร้อย ของ อ.จงชัย เจนหัตถการกิจ5.คลังข้อสอบ เล่มสีเขียว ของ อ.จันจิรา จิตตะวิริยพงษ์ (เเยกเรื่องเหมือนDavance)

สังคม
-เนื้อหา

-โจทย์

อังกฤษ
เนื้อหา
1.Successful English Grammar ของรศ.อรสา กับ รศ.สุวรรณี
(เล่มนี้เน้นGrammarส่วนใหญ่ เหมาะสำหรับคนที่อ่อนGrammarมาก ควรทำให้จบเล่ม เเละสามารถทำข้อสอบส่วนError เเละ Cloze ของPath Grammarได้)
2.Access To English Grammar 1 เเละ 2 ของรศ.อรสา
(เล่มนี้เหมือนเล่มเเรก เนื้อหาเยอะเท่ากับเล่มเเรก เเต่เเบบฝึกหัดเยอะกว่า เหมาะสำหรับคนที่อ่อนGrammarเเละพื้นฐานปานกลาง จะสามารถทำโจทย์ในส่วนGrammarได้ดี)

3.คู่มือเตรียมสอบภาษาอังกฤษ ONET-ANET ของรศ.ทนุ
(เเนะนำให้ซื้อ เนื้อหาละเอียดทีเดียว เเละมีโจทย์เเยกเรื่องให้ทำ รวมข้อสอบENTเก่าๆเอาไว้)
4.ทีเด็ดพิชิต Grammar ของ  PostGrad Team
(ประมาณว่าเน้นการทำข้อสอบพวกCU-TEP,TU-GET,TOFELเป็นหลัก พร้อมกับหลักการคิด เหมาะสำหรับคนที่ต้องการทำโจทย์ในส่วนของError เเละ Sentence Complehension)
5.Focus on Tecniques For Reading English o-net & a-net ของ อ.สุรเดช
(ประมาณว่าเน้นการทำReadingส่วนใหญ่)

โจทย์
1.Vocab Express ของ อ.ชัยวิชิต
(มีโจทย์เกี่ยวกับศัพท์หลากหลาย เน้นการทำข้อสอบคำศัพท์เป็นหลัก)
2.Modern English Test ของ ผศ.ดวงฤดี
(มีโจทย์เกี่ยวกับGrammarทุกเรื่อง ประมาณว่า ยากๆ เเละมีโจทย์Grammarประยุกต์ส่วนอื่น Error,Cloze เป็นต้น)
3.ตะลุยโจทย์Entranceภาษาอังกฤษ ม.4-ม.6 ของ ผศ.ทนุ
(เเยกเรื่องเป็นบทๆ)
4.English test for U ของ อ.สาธิตา
(มีเเต่โจทย์ดีๆประมาณว่าใช้สอบCU-TEP,TU-GETได้)
5.Focus on Tecniques For Writng Ability o-net & a-net ของ อ.สุรเดช
(เน้นErrorเป็นหลัก โจทย์เยอะมาก)
6.เตรียมสอบTU-GET เล่มสีเเดง ของ TGRE
(มีเเต่โจทย์ยากๆระดับปริญญาโท ถ้าทำตรงนี้ได้ สามารถทำข้อสอบANETได้ เเต่ยากหน่อยนะ)
7.CU-TEP Grammar ของ TGRE
(มีเเต่Error ประมาณ 30 ชุด ชุดละ 30 ข้อ เหมาะสำหรับคนที่ชอบGrammar)
8.คู่มือสอบภาษาอังกฤษเข้ามหาวิทยาลัยโครงการรับตรง ของ อ.นพดล
(เล่มนี้หายากหน่อยนะ ประมาณว่ามีเเต่โจทย์รับตรง ถ้าทำตรงนี้ได้ สามารถทำข้อสอบONETได้เช่นเดียวกัน)

เออ อ่านเยอะขนาดนี้จะสอบเอนทรานซ์ไปเรียนหมอบนดาวยูเรนัสหรอจ๊ะ
เอาแค่นี้ดีกว่านะที่พี่ทำสีไว้ก็เพียงพอ บ้าอ่านทุกเล่มมันเปลืองเงินกับพลังงานนะ
ไทยกะสังคมเวลาทำโจทย์ก็ไม่ต้องเชื่อเฉลยมากเพราะบางบทคำตอบมันก็แล้วแต่มุมมองของคนทำ เลขไม่ต้องบ้าอ่านทำโจทย์เยอะๆ วิทยาศาสตร์ ชีวะอ่านสมาน เคมีสำราญหรือสุทัศน์ ฟิสิกส์อ่านแอพพลายก็ดี
Papa Alpha Rpmeo Alpha Tango Hotel     Tango Hotel India Romeo Alpha Tango Hotel India

อ.ส.ช.==>ย.บ.==>ต.อ.==>จุฬาฯ==>ไปไหนต่อดี

Offline tentaro

• *
  • 69
  • 12
  • Hey !!~
« Reply #8 on: October 09, 2009, 10:38:50 am »
เห็นเป็นตั้งเลยดีใจมาก... :P
พี่แนะนำให้น้องเหมาให้หมดเลยครับ พอเค้าลงตั้งใหม่ก็เหมาอีก
คนอื่นจะได้ไม่มีอ่านไง 55
ปล. เล่มส้มติวเตอร์ซื้อได้ที่เคาเต้อร์เลย
ปลล. หนังสือครูป๊อบดีจริงๆ เล่มเดียวเอนท์ติด

m3

« Reply #9 on: October 09, 2009, 01:12:37 pm »
อยากไดหนังสือของพี่เต็นท์มากอ่ะ

กะว่าวันที่15นี้จะรีบไปซื้อมาอ่านให้เร็วที่สุด >:(

เออพี่ขอถามอย่างหนึ่งถ้าอ่านหนังสือฆาตกรรมเป็นชีวิตหนูจะได้เป็นหมอมั้ยอ่ะ

พอดีชอบอ่านมากแบบเลือดสาดกระจุยกระจาย สมองไหล ไส้ทะลัก ;D ;D ;D ;D อะไรปะมานนี้คือหนูคิดว่าหนังสือฆาตกรรมก็สามารถสอนเราได้น่ะ

อีกอย่างหนุกดี

และหนูพยายามตั้งใจจะเข้าหมอจุฬาให้ได้เหมือนกัน ;D ;D

ปล.ตอนนี้อยู่ม.3 :) :)