Docchula Community

อยากเป็นแพทย์ผิวหนัง

Offline Peto-san

• *
  • 71
  • 7
Re: อยากเป็นแพทย์ผิวหนัง
« Reply #30 on: March 03, 2010, 03:08:39 pm »
ตอนนี้หนูพึ่งอยู่ ม.3 กำลังจะเข้าสายวิทย์ อยากเรียนแพทย์ผิวหนังมากก ก
เลยอยากถามพี่ๆว่า หนูต้องเตรียมตัวยังไงบ้างคะ
แล้วหมอผิวหนัง ต้องเรียนยังไงบ้างคะ
แล้วหนูไม่เก่งอังกฤษเป็นอุปสรรค์มากไหมคะ??

ก่อนอื่นต้องถามน้องก่อน ว่าทำไมน้องถึงอยากเป็นหมอ แล้วทำไมถึงอยากเป็นหมอผิวหนัง
น้องมีแรงบันดาลใจอะไรให้อยากเรียนในสาขานี้

ถ้าเป็นเพราะคิดว่าเป็นหมอแล้วได้เงินเยอะ มีงานหลายสาขาที่ได้เงินเดือนไม่แพ้หมอนะครับ
น้องทราบไหมว่าหมอทำงานหนักขนาดไหน ทั้งงานทั่วไป การอยู่เวร
จริงอยู่ว่าเป็นหมอผิวหนัง ไม่มีการอยู่เวร แต่ถ้าพูดเรื่องการเรียน น้องต้องเรียนถึงหกปีนะครับ แล้วก็เรียนหนักไม่ใช่เล่น แล้วยังต้องไปต่อยอดด้วย ไม่ว่าจะไปเรียนต่อทางด้านผิวหนังโดยตรง หรือฝึกอบรมต่อเพื่อทำงานในสถานเสริมความงาม
บางคนเรียนสาขาวิชาชีพอื่น เรียนสี่ปี แล้วต่อปริญญาโทอีกสองปี จบมาก็ได้เงินเดือนไม่น้อยไปกว่าหมอจบใหม่เลยนะครับ

ถ้าบอกว่าจะเป็นหมอแล้วจะได้ช่วยคน ก็จริงนะครับ ถึงจะเป็นหมอผิวหนังก็ช่วยเหลือคนได้ ดูตัวอย่างโรคที่มีพี่ๆเขามาโพสต์ให้ดู เพราะโรคผิวหนังบางโรค ผู้ป่วยต้องใช้ชีวิตอย่างยากลำบาก หรือทุกข์ทรมาน ถ้าเราจะมาทำตรงนี้แล้วช่วยเหลือเขาได้ก็จะดีมาก
ถ้าเป็นแพทย์ที่อยู่ตามสถานเสริมความงาม ก็จริงอยู่ว่าเงินดี แต่ว่าเรื่องการช่วยเหลือคนนี่คงเป็นเรื่องรองนะครับ

เรื่องภาษาอังกฤษ พี่ว่าไม่ว่าจะเป็นสาขาวิชาชีพใดก็ตาม ภาษาอังกฤษน่าจะมีความสำคัญอยู่แล้ว เพราะเป็นภาษาสากล ดังนั้นน้องควรตั้งใจเรียนภาษาอังกฤษเยอะๆ ถ้าไม่เก่งก็ควรหมั่นทบทวน หรือสร้างเสริม เราสามารถเก่งภาษาอังกฤษได้โดยไม่ต้องไปเรียนพิเศษนะครับ เราสามารถเรียนรู้ได้ตลอดเวลา ทั้งการดูหนัง ฟังเพลง ก็สามารถช่วยให้เราเก่งภาษาอังกฤษได้
ภาษาอังกฤษกับการเรียนหมอ น่าจะเป็นอุปสรรคพอสมควร เพราะศัพท์ทางการแพทย์นั้นมักใช้ศัพท์ภาษาอังกฤษ เรื่องการเรียนการสอนก็เหมือนที่ reply บนๆ เขียนมานะครับ หนังสือเรียนภาษาอังกฤษ ชีทเรียนเป็นภาษาอังกฤษ PowerPoint เป็นภาษาอังกฤษ แล้วบางทีข้อสอบก็เป็นภาษาอังกฤษด้วย

พี่ไม่อยากตัดกำลังใจน้อง พี่รู้ว่าเราทุกคนมีสิทธิ์ที่จะฝัน น้องก็มีสิทธิ์ที่จะฝันอยากเรียนแพทย์ผิวหนัง ดีซะอีกที่มีเป้าหมายในชีวิต ไม่ใช่สักแต่เรียนไปเพราะพ่อแม่บอกให้เรียน แต่เราต้องดูด้วยว่าความฝันกับความเป็นจริง มันไปด้วยกันได้มากน้อยขนาดไหน
น้องยังเด็กนะครับ เพิ่งจะเข้าม.ปลายเอง มีเวลาคิดอีกเยอะ ไม่ควรจำกัดความคิดแต่ว่าเราอยากเรียนหมอ อยากให้เปิดวิสัยทัศน์ให้กว้างไว้ เพราะเห็นหลายคนที่เข้ามาเรียน แล้วรู้สึกว่ามันไม่ใช่อย่างที่ตัวเองคาดหวังไว้ เรียนไปสองสามปีก็มานั่งถามตัวเองว่านี่เรากำลังทำอะไรอยู่ เพื่อนๆจบกันหมดแล้ว เรายังนั่งเรียนอยู่เลย หลายคนก็ทนๆเรียนไปจนจบแล้วก็เปลี่ยนไปทำงานในสาขาวิชาชีพอื่น ลองคิดดูให้ดีนะครับ
« Last Edit: March 03, 2010, 05:53:33 pm by Peto-san »

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
« Reply #31 on: March 03, 2010, 05:31:35 pm »
ตามนั้นแหละครับ

อย่างหมอโอ๊คก็ไม่ได้จบเฉพาะทางผิวหนังนะ
อ่าว หมอโอ๊คไม่ได้จบสกิน มศว เหรอ ???

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline Necrossstalker

• *
  • 6856
  • 10
  • I just haven't met you yet.
    • Dek-d.com
« Reply #32 on: March 04, 2010, 03:01:00 pm »
เห็นมีคนโพสรูปละ
ขอลองบ้าง ;)

What is the diagnosis?

# 1. Cutaneous leishmaniasis
# 2. Leprosy
# 3. Leukemia cutis
# 4. Syphilis
# 5. Yaws

Offline Ai

• 453
  • 7
« Reply #33 on: March 04, 2010, 09:51:08 pm »

# 5. Yaws

ถ้าให้ัมั่วคงตอบลิชมาเนีย อันอื่นไม่รุ้จัก  :'(

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
« Reply #34 on: March 04, 2010, 10:18:25 pm »

# 5. Yaws

ถ้าให้ัมั่วคงตอบลิชมาเนีย อันอื่นไม่รุ้จัก  :'(
ตอบข้อ 1 คร้าบ ฟันธง!!!

(ดูจาก URL อ่ะ  ;D ;D)

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
« Reply #35 on: March 04, 2010, 10:28:13 pm »
จากอิหร่านเลยนะนี่
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline Necrossstalker

• *
  • 6856
  • 10
  • I just haven't met you yet.
    • Dek-d.com
« Reply #36 on: March 04, 2010, 10:36:17 pm »
 :o ไอ้พวกนี้ดูจาก URLสินะ

แต่ก็นี่แหละ
หมอSkinเขาก็ดูโรคพวกนี้ด้วยนะ
ไม่ใช่แค่เสริมสวยอย่างเดียว

ปล. วันนี้เจอน้องบุ๋นปิงและผองเพื่อนที่Paragonตอนขึ้นบันไดเลื่อน ทักแล้วทำเป็นไม่มองนะ ชิชิ :(
« Last Edit: March 04, 2010, 10:40:23 pm by Necrossstalker »

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
« Reply #37 on: March 04, 2010, 10:59:51 pm »
กำ ไม่เห็นจริงๆนะให้ดิ้นตาย ขัยอะพอ ขออภัย ท่านเป็นอย่างสูง
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline PNZ*

• *
  • 728
  • 18
  • รั ก อ อ กแ บบ ไม่ได้..!
« Reply #38 on: March 05, 2010, 01:46:07 am »

อย่างหมอโอ๊คก็ไม่ได้จบเฉพาะทางผิวหนังนะ
อ่าว หมอโอ๊คไม่ได้จบสกิน มศว เหรอ ???
เอ๊า ไม่ได้จบจุฬาหรอ  :o
ระยะทางไม่สำคัญเท่าระยะห่างของความรู้สึก..~*

Offline pipe64

• 3481
  • 604
« Reply #39 on: March 05, 2010, 01:58:04 am »

เอ๊า ไม่ได้จบจุฬาหรอ  :o

จบ พ.บ. จุฬาฯ ค้าบ
ส่วนเฉพาะทางใน wiki เขียนไว้ว่า จบ skin จาก มศว  :)

Offline <KoK>

• *
  • 1865
  • 31
« Reply #40 on: March 05, 2010, 02:26:26 am »
เคยอ่านเจอมาว่า หลักสูตรที่มศว.คือประมาณว่าอบรมเรื่องผิวหนังน่ะครับ

แต่ไม่ใช่การเรียนต่อแบบเฉพาะทาง

ปล.ไม่มีแหล่งอ้างอิงนะครับ ขอโทษที

Offline Chindou Chihiro

• *
  • 272
  • 16
  • Akari!!
« Reply #41 on: March 05, 2010, 03:22:48 am »

เอ๊า ไม่ได้จบจุฬาหรอ  :o

จบ พ.บ. จุฬาฯ ค้าบ
ส่วนเฉพาะทางใน wiki เขียนไว้ว่า จบ skin จาก มศว  :)
Check it out  http://www.docchula.com/go.php?http://www.tmc.or.th/service_check.php  ;)

ละก็จะพบว่า             ไม่ได้เรียนต่อเฉพาะทางครับ  :)
« Last Edit: March 05, 2010, 07:26:09 am by Blacklotus »

Offline The_Witcher

• *
  • 269
  • 14
« Reply #42 on: March 05, 2010, 12:21:42 pm »
^
หรือว่ากำลังศึกษาอยู่แต่ยังไม่จบ ??? ??? ???
Antireligion

Offline 125 66

• 3244
  • 64
« Reply #43 on: March 06, 2010, 04:47:36 pm »
สวัสดีครับ

น้อง จขกท. ยังอยู่รึเปล่าเอ่ย

อย่าเพิ่งร้องไห้ หรือคิดมาห หรือเครียดไปก่อนนะ

สำหรับคำแนะนำของพี่ พี่ว่าเหมาะกับน้องที่กำลังจะขึ้น ม. ปลาย ที่สุดแล้วหละ
คือ

ตั้งใจเรียนในห้องเรียนให้มากๆ
ทำกิจกรรมเยอะๆ ทั้งในโรงเรียน นอกโรงเรียน
เรียนรู้เกี่ยวกับอาชีพต่างๆ ค้นหาตัวเองให้เจอ ว่าชอบอะไรกันแน่
สมัครไปค่ายที่มหาลัยต่างๆจัด ไปงานเปิดบ้านคณะต่างๆ
ใช้เวลากับครอบครัว พูดคุยกับพ่อแม่มากๆ ทำให้เข้าใจกัน ไม่มีปัญหาเรื่องความคาดหวังไม่ตรงกัน
เรื่องภาษาอังกฤษ ขอให้อย่าทิ้ง เพราะเป็นกุญแจดอกที่สำคัญที่สุดสำหรับความก้่าวหน้าในชีวิต
(ถ้าไม่นับเรื่องของคุณธรรมจริยธรรม ที่เป็นสิ่งสำคัญเช่นกัน)

ขอให้น้องโชคดี

และตอบหน่อย ถ้าน้องยังอยู่ ยู้ฮูวววววววววววววววววววววววววววววววววว

ต่าย

« Reply #44 on: March 07, 2010, 02:32:12 pm »
ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบและคำแนะนำนะคะ ><'
เห็นรูปที่พวกพี่ๆเอามาโพสน่ากลัวมาก
ขอโทดค่ะ พอดีสอบก็เลยไม่ได้เข้ามาอ่า ขออภัยด้วยนะคะ

หมอที่หนูอยากเป็นคือที่อยู่ตามสถานเสริงมความงามค่ะ
ที่หนูอยากเป็นเพราะเป็นคนรักสวยรักงาม
แล้วคุณแม่ก็ชอบพาไปสถานเสริมความงาม ไปรักษาผิว
ก็เลยทำให้หนูสนใจด้านนี้
(เหตุผลแค่นี้น้อยไปรึป่าว??)
แล้วหมอตามสถานเสริมความงามต้องเรียนยังไงหรอคะ
แล้วก็หนูอยากขอคำแนะนำจากพี่ๆว่าถ้าหนูชอบเรียนวิทย์กับคณิต
มีคณะไหนที่เรียนทางด้านนี้มั้ยคะ หรือว่ามันแยกกันระหว่างคณะกับวิชา?? มันอยู่ที่ว่าเราชอบอะไร

ขอบคุณสำหรับคำตอบและคำแนะนำดีๆมากๆเลยค่ะ ^^'