Docchula Community

อยากรู้วิธีการอ่านหนังสือคะ ช่วยบอกน้องหน่อยนะคะ

jar

พี่มีวิธีการอ่านหนังสือ    การแบ่งเวลาต่างๆในการทำกิจกรรมอย่างไรคะ

การสอบแพทย์เราต้องเก่งหรือป่าวคะ  คือน้องไม่เก่งแต่อยากเรียนอะคะ   บอกวิธีการสอบให้น้องมั้งนะคะ

(ขอขอบคุณพวกพี่ล่วงหน้าคะ)   ???

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
พี่มีวิธีการอ่านหนังสือ    การแบ่งเวลาต่างๆในการทำกิจกรรมอย่างไรคะ

การสอบแพทย์เราต้องเก่งหรือป่าวคะ  คือน้องไม่เก่งแต่อยากเรียนอะคะ   บอกวิธีการสอบให้น้องมั้งนะคะ

(ขอขอบคุณพวกพี่ล่วงหน้าคะ)   ???

พี่ขอตอบสั้นๆ น้า
เพราะหลายอย่าง น้องสามารถลองหาอ่านได้ในกระทู้ที่นี่แหละ
การอ่านหนังสือ พี่มีหลักการเดียวนะ คือ อ่านตอนที่มีความอยากอ่าน
หมายความว่าอะไร?
หมายความว่า อ่านในตอนที่ความรู้สามารถเข้าหัวได้ อ่านตอนที่มีสมาธิ
ซึ่งคนเราไม่สามารถอ่านได้ทั้งวันอยู่แล้วว่าม้า
กำหนดช่วงเวลาที่เราจะอ่านในแต่ละวัน พอหมดปุ๊บ ก็เปลี่ยนอิริยาบถ หาอย่างอื่นทำบ้าง พักผ่อน
น้องก็จะสามารถอ่านได้โดยไม่ทรมานเนอะ

การสอบหมอต้องเก่งมั้ย
พี่ว่าต้องนะ
แต่ คำว่าเก่ง ไม่ได้ติดตัวแต่เกิดนะ
พี่ไม่เชื่อกับคำที่ว่า "แหม ก็เค้าเก่งมาแต่เกิดนี่นา"
ต่อให้เก่งแค่ไหน ก็ต้องมีช่วงเวลาที่ไม่รู้มาก่อนแน่นอน
ฉะนั้น สิ่งที่สำคัญกว่าคือ ทำอย่างไรให้เก่งละ
พยายามเรียนและอ่านหนังสือครับน้อง
อดทนๆ ไม่ท้อ
ตั้งใจและตั้งความฝันไว้
สุดท้าย น้องจะเก่งได้แน่นอนครับ
 ::)
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"