Docchula Community

เกี่ยวกับ 15 พศ

totototo

เกี่ยวกับ 15 พศ
« on: November 09, 2011, 04:23:57 pm »
.
.
พี่คะข้อสอบ 15 พศ
พี่ๆทำทุกวิชามั้ยคะ
ถ้าทำตอนสองเดือนสุดท้ายจะทันมั้ยคะ
แล้วนอกจากนี้ พี่ๆทำข้อสอบที่ไหนเพิ่มเติมบ้างคะ

ขอบคุณค่ะ
  ??? ???

Re: เกี่ยวกับ 15 พศ
« Reply #1 on: November 09, 2011, 11:06:08 pm »
สำหรับพี่ พี่ทำบางวิชาเอง บางวิชาที่ไม่มั่นใจและคิดว่าสำคัญ (พี่ไม่ได้ทำวิชาภาษาอังกฤษ ภาษาไทย สังคมฯ)

สองเดือน น่าจะทันน้าาา (พี่ก็แอบฟิตเอาสองเดือนนั้นเหมือนกันแหละ 555+)

สู้ๆ ครับผม :))

จะยังคงหยุดรอเธอต่อไป ไม่ว่าจะนานสักแค่ไหน...

Offline Reality

• *
  • 82
  • 6
« Reply #2 on: November 11, 2011, 05:34:28 pm »
พี่เองก็ไม่ได้ทำทุกวิชานะน้อง (ทำทุก พ.ศ. จริงๆ ก็แค่วิชา ชีวะ ฟิสิกส์ อังกฤษ แค่นี้..
อันอื่นสำหรับพี่เช่นวิชาเลข พี่ค่อนข้างมั่นใจเลยทำไม่ครบเท่าไหร่อ่ะ(แต่ก็เกือบครบแหละ)

พี่ว่าน้องไม่ต้องกังวลหรอกว่าเราจะทำโจทย์ได้มากน้อยเท่าไหร่นะจ๊ะ ทำพอสมควรและทำแบบมีคุณภาพอ่ะ คือส่วนมาก..สำหรับพี่ เวลาทำโจทย์ พี่จะชอบจับแนวโจทย์มากกว่าอ่ะว่าประยุกต์ยังไงทำนองนี้ แล้วก็เวลาเราทำข้อสอบไปเราต้องหาข้อผิดพลาดของตัวเองไปด้วย แล้วถ้าเราพบข้อผิดพลาดนั้น ก็ต้องมานั่งเปิดหนังสือหาความรู้เพิ่มเติมแก้ไขจุดผิดพลาด ทำให้ไม่ต้องเหนื่อยบ้าพลังทำโจทย์เยอะมากเกินด้วยจ๊ะ ซึ่งตัวพี่ใช้วิธีนี้ก็ได้ผลอยู่นะ ::)

ส่วนจะทำโจทย์สองเดือนสุดท้ายทันไหม? พี่ว่าถ้าน้องตั้งใจจริง และแบ่งเวลาดีๆ ก็ไม่มีคำว่าสายเกินไปหรอกจ๊ะ แต่อย่าหักโหมเกินไปล่ะ.. สู้ๆ :)

Offline exFictitiouZ

• 456
  • 191
    • exFictitiouZ's Gallery
« Reply #3 on: November 12, 2011, 05:38:03 pm »
วิชาที่ไม่มั่นใจก็ทำเยอะหน่อยครับ อย่างพี่ไม่ค่อยถนัดเลข ก็ทำเลขหลายปี หาจุดอ่อนของตัวเองไปเรื่อย ๆ เพื่อไม่ให้เสียคะแนนไปเยอะมาก
ส่วนวิชาที่มั่นใจมากกว่าก็ทำน้อยลงมา แต่ต้องทำนะครับ ถ้าประมาทอาจจะพลาดคะแนนจากวิชาที่ควรจะได้ ตัวที่จะเป็นจุดแข็งของเราไปครับ

exFictitiouZ on Twitter and Multiply
ATP

อยากรู้ครับ

« Reply #4 on: November 24, 2011, 07:46:52 pm »
ขอถามต่อจขกท. แล้วตอนพี่ๆ ทำ 15 พ.ศ.นี้ได้ประมาณกี่%กันหรอครับ
แล้วกสพท.ยากกว่า 15 พ.ศ. เยอะไหมอ่า
 ??? ???

Offline Dell

• *
  • 132
  • 190
« Reply #5 on: November 28, 2011, 05:33:51 pm »
ตอนนั้นทำอังกฤษได้ประมาณ 80% แต่ระวังด้วยนะเพราะว่าหนังสือก็ยังมีเฉลยผิดบางข้อ
ตอนสอบจริงก็ได้ 84%
ส่วนวิชาอื่นไม่ได้ทำ  555

กสพท. บางวิชาก็ยากกว่านิดหน่อย บางวิชาก็ยากเท่าๆกัน   ความยากแต่ละปีก็เปลี่ยนไปๆมาๆด้วย

แต่เห็นมีข่าวว่าจะเปลี่ยนให้ สพฐ.ออกข้อสอบรับตรง กสพท.แล้วนี่ ถ้าเป็นแบบนี้ ข้อสอบก็อาจจะเปลี่ยนความยากไปอีก ไม่แน่ใจเหมือนกัน
สาหร่ายเถ้าแก่น้อยสีแดงมันน่าเกลียดกว่าอะมีบาบาร์บี้อีก T_____________________________T