Docchula Community

อยากได้คำแนะนำจากพี่ๆจุฬาหน่อยครับ ^_^

satan

ก่อนอื่นก็สวัสดีพี่ๆที่น่ารักทุกคน(รึเปล่า)  :D ตอนนี้ผมอยู่ ม.6 คณะที่เป็นจุดหมายสูงสุดของผมก็คือคณะนี้
แต่ด้วยโชคชะตา 90% และความรู้ในสมองอันน้อยนิดอีก 10% ทำให้ผมสอบติดในคณะแพทยศาสตร์
มหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งแล้ว (ไม่รู้จะเอ่ยชื่อดีมั้ย ) ในการสอบตรงช่วงกันยาที่ผ่านมา ซึ่งผมอยากเข้าแพทย์มากจึงไม่ลังเลที่จะเอา แต่ใจผมยัง
คิดถึงที่นี่อยู่ กสพท. ตัดชื่อผมในฐานะผู้สอบตรงได้ออกแล้วคงไม่ได้เรียนที่นี่แล้ว เสียดายจังเลย T_T
ผมคงไม่ได้เป็นรุ่นน้องพวกพี่แล้ว แต่ยังเป็นรุ่นน้องร่วมวิชาชีพได้ ใช่มิ  ???

เข้าเรื่องเลยดีกว่าขอโทษที่หลอกให้อ่านซะยืดยาว  ;D  ตอนนี้ชีวิต ม.6 เทอม 2 ผมว่างมาก
ไม่มีเรียนพิเศษ หนังสือก็ไม่ต้องอ่านมาก อยู่ ร.ร.ก็เป็นพวก SDL อย่างที่พี่ๆว่า  :-X 
ซึ่งถ้าผมปล่อยตัวนานๆแบบนี้เด๋วปี 1 ปี 2 จะแย่รึเปล่า เลยอยากให้พี่ๆแนะนำหนังสือที่ใช้เรียนในปี 1-2
หน่อยเช่นพวก Or-Chem Bio-Chem  หรือสรีรวิทยา กายวิภาค หน่อย (เอาแบบเด็กม.ปลายตาดำๆพอรู้เรื่อง )
จะเป็นภาษาไทยหรือ eng ก็ได้ครับ ไปดูที่ศูนย์หนังสือจุฬาก็เยอะแยะจนตาลายเลือกไม่ถูกกลัวซื้อผิด
อยากเอามาอ่านเวลาว่างจริงๆ จากการบ้าน กิจกรรมที่ ร.ร. อ่ะครับเพราะกว่าจะปีการศึกษาหน้าก็ร่วม 7-8 เดือน
ไม่มีไรทำครับเล่นเกมก็เบื่อ ชวนเพื่อนไปไหนมันก็ไม่ค่อยไปกันช่วงนี้มีสอบเยอะมันก็เตรียมตัวสอบกัน
เลยจะหาไรมาอ่านให้เป็นประโยชน์บ้าง  ยังไงก็ขอบคุณสำหับคำแนะนำดีๆจากพี่ๆทุกคนครับ

ปล. เดี๋ยววันที่ 29 ผมไปตอบปัญหาชีวะ ผมจะไปซึมซับบรรยากาศที่นี่ครั้งสุดท้ายนะ 5555 :-*

« Last Edit: November 08, 2008, 06:30:45 pm by 125 66 »

Offline Topo

• 2276
  • 54
ยินดีกับน้องด้วยครับ ที่สามารถฝ่าฟันจนสอบเข้าแพทย์ได้สำเร็จ

อย่าคิดมากครับน้อง คณะแพทย์ไม่ว่าทีไหน ก็มีการจัดการเรียนการสอนไม่แตกต่างกันนัก
จะมีต่างกันบ้างก็คงเป็นบรรยากาศการเรียน แล้วก็ชีวิตมหาวิทยาลัยครับ

หนังสือที่น้องอยากอ่านล่วงหน้า พี่ก็ไม่รู้ว่าควรจะแนะนำเล่มไหนดี

พี่ว่า น้องทบทวนความรู้พื้นฐานชีวะม.ปลายนั่นแหละครับ แล้วค่อยเอาความรู้มาต่อยอดตอนเข้ามาเรียนปี 1  ::)

วันที่ 29 เจอกันครับ  :)
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

Offline napod

• *
  • 519
  • 55
น้องไม่ได้สมัครสอบทุนไว้หรอเนี่ย ???

น่าเสียดายจัง
The opinions of others, whether you agree with them or not, are something you have to learn to tolerate.

Offline 125 66

• 3244
  • 64
โอ้ ยินดีกับน้องด้วยนะครับ
น่าอิจฉาจริง มีเวลาสบายใจตั้ง 1 เทอม
สมัยพี่ พี่รอจนเมษาแน่ะ กว่าจะรู้ตัวว่าติดแพทย์แล้ว

สำหรับคำแนะนำ
ใช้เวลา 1 เทอมให้คุ้มค่าที่สุดครับ
ทั้งเรื่องเรียนและกิจกรรม

แนะนำว่า ถ้าอ่อนภาษาอังกฤษ รีบไปฟิตด่วนนะครับ
เพราะคณะแพทย์ต้องการคนอ่านอังกฤษออกแบบไม่ต้องแปลเป็นไทยในหัวอีกรอบนึง

นอกจากนี้ แนะนำให้ไปค่ายโน่นนี่ ประกวดโน่นนี่
และว่างๆก็ทำตามใจตัวเองอยากจะทำ
อยากเรียนเปียโน บัลเลต์ กีตาร์ ขับรถ ฟ้อนเล็บ อะไรก็ไปทำซะ
อยากไปเที่ยวเกาหลี ญี่ปุ่น อียิปต์อะไรก็ไปทำซะ

พอน้องขึ้นปี 1 น้องจะได้เจอ สวรรค์ หรือ นรก พี่ไม่อาจจะบอกได้ เพราะชีวิตมหาลัย คาดเดายาก ว่าเราจะปรับตัวเก่งแค่ไหน
เมื่อถึงวันนั้น สมมตินะ ถ้าน้องเกิดปรับตัวยากขึ้นมา จะได้ไม่ห่วงอะไร
เพราะ 1 เทอมที่ผ่านมา ได้เตรียมตัวดีที่สุดแล้ว
และได้ทำอะไรๆที่อยากทำไปแล้ว
เวลาในมหาลัยที่เหลืออยู่ จะได้ทุ่มเทให้แก่การปรับตัวได้เต็มที่

ยินดีด้วยและอิจฉาด้วยครับ
55

ปล. พี่แก้การสะกดคำของน้องไป 1 ที่นะ

• *
  • 519
  • 55
ปล. พี่แก้การสะกดคำของน้องไป 1 ที่นะ
มหาวิทยาลัย นี่เอง ;D
The opinions of others, whether you agree with them or not, are something you have to learn to tolerate.

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
เอาจิง ๆ อย่าพึ่งไปรีบฟิตหาอะไรอ่านเล้ยยยย

ช่วงนี้ ทำอะไรที่อยากทำ ดีกว่า
ใช้เวลา่อยู่กับเพื่อน ๆ มอปลายให้เต็มที่ ^^

ยังไงเด๋ยวเข้ามหาลัย ต้องเจอการเรียนอันหนักหน่วงอย่างแน่นอนครับ
ตอนนั้นอาจจะต้องอ่านจนเบื่อไปเลย

ฉะนั้นช่วงนี้ อย่าพึ่งไปฟิตมากครับ แห่ะ ๆ

---> แนะนำเหมือนพี่ rep บน ๆ ว่าไปฝึกภาษาอังกิดให้เข้มแข็งเป็นดีครับ

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
ใช้เวลาอยู่กับเพื่อนให้มากๆนะครับ เอาอันนี้เป็นหลักเลยนะ
หาเพื่อนดีๆอย่างสมัยม.ปลายไม่ได้ง่ายๆแล้วล่ะ  :'(

ส่วนเรื่องเรียนก็อย่างที่พี่คนอื่นบอก อังกฤษ เป็นหลัก
อย่างอื่นเนี่ย พี่แนะนำให้เรียนอะไรที่น้องอยากจะเรียนอ่ะ ดนตรี ภาษา วาดรูป สารพัดจิปาถะ
(ดีไม่ดีอาจจะเป็นโอกาสให้น้องเข้าชมรมต่างๆของทางมหาลัยในอนาคต)
เพราะว่าเข้ามหาลัยมาแล้ว ถ้าน้องบ้าทำกิจกรรม มันจะไม่ค่อยมีเวลาไปเรียนไอ้พวกนี้ซะเท่าไหร่
ไอ้พวกวิชาหลักๆ (พวกวิชาการ)อ่ะ ปล่อยมันไปเห๊อะ ไปเริงร่ากับวัยเด็กโค้งสุดท้ายดีกว่า

แต่ในกรณีที่น้องยังอยากจะเตรียมตัวสำหรับปี1เป็นเรื่องเป็นราวจริงๆเนี่ย
พี่ไม่รู้ว่าน้องติดหมอที่ไหนนะ แต่อย่างจุฬาเราเนี่ย ปี 1 มีเรียนฟิสิกส์ เคมี แล้วก็เซลไบโอ (ไบโอเคม)เป็นวิชาหลักๆอ่ะ
แต่อย่างที่มหิดล จะต้องเรียนภาษาไทย สังคม แล้วก็ แคล ด้วย
ลองไปดูหลักสูตรก่อนก็แล้วกันนะ ปี1แต่ละที่เรียนต่างๆกันไป

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
เอาจิง ๆ อย่าพึ่งไปรีบฟิตหาอะไรอ่านเล้ยยยย

ช่วงนี้ ทำอะไรที่อยากทำ ดีกว่า
ใช้เวลา่อยู่กับเพื่อน ๆ มอปลายให้เต็มที่ ^^

ยังไงเด๋ยวเข้ามหาลัย ต้องเจอการเรียนอันหนักหน่วงอย่างแน่นอนครับ
ตอนนั้นอาจจะต้องอ่านจนเบื่อไปเลย

ฉะนั้นช่วงนี้ อย่าพึ่งไปฟิตมากครับ แห่ะ ๆ

---> แนะนำเหมือนพี่ rep บน ๆ ว่าไปฝึกภาษาอังกิดให้เข้มแข็งเป็นดีครับ
เห็นด้วยกะัอันนี้ครับ ใช้ชีวิต ม.ปลาย ให้สนุกเหอะนะ แต่ถ้าอยากเรีนก็อังกฤษละกันได้ใช้ตลอด :'( :'(

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
คิดแล้วเส้า ฮือ ๆ ชีวิตมอปลายชั่งสั้นนัก

T_T

• *
  • 519
  • 55
ชีวิตปี1ก้อแสนสั้น

จะว่าไปตอนนี้ก้อผ่านชีวิตการเรียนหมอไป25%แล้วสินะ

ชีวิตการเรียน basic medical science ก้อผ่านไป25%อีกเหมือนกัน

แล้วถ้าอายุคนเราเฉลี่ย70-80ปี ตอนนี้ชีวิตเราก้อผ่านไป25%แล้วด้วย

25%ที่ทำให้เรารักคัยได้ไม่เต็มร้อย ;D

แอบเน่า เหอๆ

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
ทำไมน้องมีชีวิตที่น่าอิจฉาได้ขนาดนี้น้า มีเวลาว่างตั้งครึ่งปีให้ทำในสิ่งที่ตัวเองชอบ

พี่แนะนำว่าให้น้องทบทวนความรู้ตอนม.ปลายให้ดี เพราะจะมีประโยชน์ในการเรียนต่อ และนอกจากนั้นก็ใช้ชีวิตในแบบที่ต้องการให้เต็มที่ละกัน

แล้วก็อย่างสุดท้ายที่อยากบอกคือ "การเข้ามหาลัยไม่ใช่เป้าหมายสุดท้ายของชีวิต เพราะการเดินทางที่แท้จริงของน้องกำลังจะเริ่มต้นขึ้น"
ยินดีด้วยครับกับความสำเร็จในวันนี้และในวันต่อๆไป  :)

Offline Member

• *
  • 1107
  • 1
อยู่กับเพื่อนให้มากๆครับ พอจบ ม ปลายไป เพื่อนอาจกระจายกันคนละมหาลัย ทำให้บางคนอาจจะหายไปเลย

รีบๆใช้เวลาช่วงนี้ สานสัมพันธ์ให้แน่นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ซะครับ

พอจบไป จะได้ไม่หายหน้าหายตากัน มีช่วงเวลาดีๆให้คิดถึงกันครับ