Docchula Community

อยากจะถามพี่หมอค่ะ ^^

mochaoO

อยากจะถามพี่หมอค่ะ ^^
« on: September 06, 2010, 07:52:09 pm »
พี่หมอค่ะ คืออยากจะรู้ว่า wolf parkinson white syndrome นี่เป็นโรคเกี่ยวกับอะไรเหรอค่ะ  ??? :( รบกวนช่วยตอบทีนะค่ะ  :-* :-*

Kaw~

Re: อยากจะถามพี่หมอค่ะ ^^
« Reply #1 on: September 13, 2010, 06:22:38 pm »
มันเป็นไงอ่ะ? - -;; อยากรู้เหมือนกัน กดไปเจอแต่ภาษาอังกฤษ แหะๆ :P

Re: อยากจะถามพี่หมอค่ะ ^^
« Reply #2 on: September 29, 2010, 07:12:16 pm »
จริงๆแล้วกลุ่มอาการนี้เรียกว่า Wolff-Parkinson-White syndrome นะ  :)
เพราะว่ามาจากชื่อคน 3 คน คือ Louis Wolff, Sir John Parkinson และ Paul Dudley White
หรือจะเรียกว่า WPW syndrome หรือ preexcitation syndrome ก็ได้

พูดง่ายๆ โรคนี้เป็นอาการที่หัวใจเต้นเร็วผิดจังหวะนั่นเอง

ปกติแล้วการเต้นของหัวใจห้องบนจะเต้นก่อนห้องล่างเล็กน้อยโดยอาศัยระบบที่เรียกว่า atrioventricular node (AV)-His-Purkinje
แต่สำหรับผู้ป่วยโรคนี้มีเส้นทางลัดการส่งกระแสไฟฟ้าภายในหัวใจที่ชื่อว่า bundle of Kent ทำให้หัวใจห้องล่างเต้นเร็วผิดจังหวะนั่นเอง

ลักษณะที่พบได้ในการตรวจคลื่นหัวใจของผู้ป่วยโรคนี้นะ
PR interval ของเค้าจะสั้นกว่า 0.12 วินาที เนื่องจากมีเส้นทางลัดการส่งกระแสไฟฟ้าที่กล่าวไว้ข้างบน
QRS complex จะมีความกว้างเพิ่มขึ้นหรือยอดสูงขึ้น เนื่องจากมีการผสมกันระหว่างการเต้นของหัวใจห้องล่างแบบปกติและแบบเส้นทางลัดผสมกัน

ทั้งหมดนี้ ผมแปลมาเองจาก Up to date นะครับ หากผิดพลาดประการใดก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ล่วงหน้าละกันครับ