Docchula Community

คณะแพทย์เปิดใหม่ ของมนร.

yyy

เคยได้ยินมาว่าเพิ่งเปิดใหม่ คือคณะแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยนราธิวาสราชนครินทร์
1.อยากทราบประวัติข้อมูล ด้านความพร้อม การเรียนการสอนแพทยศาสตร์
2.จะเข้ามาร่วมกับสหพันธ์หรือเปล่า
3.ได้ยินมาว่า นักการเมืองเร่งรัดให้เปิดโดยขาดความพร้อมจริงหรือไม่

ขอขอบคุณทุกๆคำตอบครับ

Offline -ŦęćĥМάŋĩǻċ-

• 4679
  • 13
  • ทำไมเราขี้เกียจจัง
Re: คณะแพทย์เปิดใหม่ ของมนร.
« Reply #1 on: April 20, 2009, 10:08:01 am »
ก็ถ้าเค้าเปิดแล้วก็แสดงว่าแพทยสถารับรองหลักสูตรแล้วน่ะครับ

พี่ว่าก็ไม่ต่างไรกันมากหรอกรู้สึกว่าเค้าจะสมทบกับ มอ. มั้ง
แม้กายไกลสุดฟ้าลับตา ไม่เกินใจไข้วคว้าฝันถึง ไม่เกินรักฝากไว้คำนึง ไม่เกินกาลรำพึงถึงเธอ

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #2 on: April 20, 2009, 12:58:49 pm »
พี่ก็ไม่ค่อยรู้รายละเอียดของที่อื่นมากนะครับ

เรียนอยู่ที่นี่ก็ใช่ว่าจะรู้หลักสูตรการเรียนการสอนของทุกที่ คงต้องสอบถามจากคนที่เรียนอยู่ที่นั่นจริง ๆ ถึงจะรู้ละเอียดครับ

แต่คงตอบคล้าย ๆ กันว่า จะเปิดได้ ต้องมีความพร้อม ในระดับหนึ่งแหละครับ

Offline math

• *
  • 1329
  • 34
    • http://mathkanok.multiply.com
« Reply #3 on: April 20, 2009, 06:33:08 pm »
คือเท่าที่พี่ทราบมานะครับ
คือถ้าจะเปิดการเรียนการสอนคณะแพทยศาสตร์ได้
จะต้องผ่านกฏ เกณฑ์มาตรฐานของ กสพท. (ป่าวหว่า รู้ว่ามีเกณฑ์อ่ะ)
เพราะฉะนั้นถ้าเปิดสอนได้ ก็แสดงว่ามีความพร้อมในการสอนแน่นอนนั้น

ส่วนเรื่องเข้ากับ กสพท. อันนี้ไม่ทราบรายละเอียดเลยครับ
ว่าคัดเลือก รึว่า ต้องเข้าร่วม ไม่ทราบเลยจริงๆ

-->

« Reply #4 on: April 20, 2009, 10:30:15 pm »
อืม...มันมีนะ เปิดมาได้หลายปีแล้ว (ไม่แน่ใจ แต่อย่างน้อยก็สามปีแหละ) แต่เหมือนกับเค้าจะให้โอกาสกับเด็กในพื้นที่มากกว่านะ จะได้จบกลับไปทำงานที่บ้านตัวเอง เพราะไม่ค่อยมีใครอยากลงไป ส่วนเรื่องเรียนนี่ช่วงพรีคลินิกเค้าจะมาเรียนร่วมกับ มอ.หาดใหญ่ เลยทำให้ดูแออัดนิดนึงเวลาเรียนกับอาจารย์ใหญ่อ่ะ (จริงๆ ก็ไม่นิดนะ เพราะเพื่อนพี่บอกว่าเรียนกันประมาณ 10-11 คน ต่อโต๊ะเลยทีเดียว) ส่วนชั้นคลินิกนี่ลืมไปแล้ว ขออภัย
แต่เท่าที่ฟังมาคือมันก็ยังไม่ค่อยพร้อมอ่ะนะ เลยต้องมาเรียนกับที่อื่นไง
แล้วถ้าบ้านน้องไม่ได้อยู่สามจังหวัดภาคใต้ก็แนะนำว่าให้สนใจที่อื่นจะดีกว่า เว้นที่นี่ไว้ให้คนในพื้นที่เค้าดีกว่านะ (ต้องยอมรับว่าเด็กต่างจังหวัดไกลๆ คงสอบเเข่งสู้พวกเด็กในเมืองใหญ่ๆ เพื่อเข้าหมอไม่ได้หรอก)
ปล. แต่ถ้าน้องสนใจอยากไปทำงานทางใต้ก็ไว้ค่อยเลือกไปใช้ทุนก็ได้ ^^
ปล. อีก ข้อมูลอาจคลาดเคลื่อนได้บ้าง เพราะเพื่อนพี่ที่อยู่ มอ. มันเล่าให้ฟังมาอีกทีนะ (เชื่อได้มั้ยเนี่ย...)