Docchula Community

ถามเรื่องการสมัครก กสพท ค่ะ

fon

คือว่ากำลังจะจบใน ปี 2552 ในเทอมที่ 1 จะสมัคร กสพท ได้ไหมค่ะ
 ใบสมัครต้องส่งอะไรบ้าง เพราะว่าไม่มีใบปริญญาตรีเลย
  ตรงที่ต้องกรองสถานะการศึกษา ต้องกรอกว่าอะไรดีค่ะ
     ช่วยตอบให้ด้วยนะค่ะ ตอนนี้ใจร้อนมากเลย...... :-X

Ne-Yo

หมายความว่าตอนนี้เรียนอยู่ชั้นปี 4 ใช่มั้ยครับ
ถ้าเป็นอย่างนั้นก็คงต้องรอไปอีก 1 ปี (ให้เรียนจบก่อน) ด้วยเกณฑ์การสมัครข้อ 2.3 ว่าไว้

ไม่เป็นผู้ที่่กำลังศึกษาเกินชั้นปีที่ 1ในมหาวิทยาลัย/สถาบันการศึกษาของรัฐที่เข้าร่วมระบบคัดเลือกการศึกษาร่วมกับสกอ. ยกเว้นได้ลาออกจากการศึกษาก่อนวันที่ 1 สิงหาคม (หากทีการลงทะเบียนเรียนสูงกว่าชั้นปีที่ 1 จะถือว่าศึกษาเกินชั้นปีที่ 1)

แต่ถ้าอยากลองสมัครจริง ๆ ก็ให้ส่งสำเนาใบ รบ.(ตอน ม.ปลาย) สำเนาบัตรประชาชน ใบสมัครทีพิมพ์จากเว็บ + เอกสารอื่น ๆ
ส่วนช่องสถานะการศึกษา คงต้องกรอกไปตามตรงครับว่า "ศึกษาระดับอุดมศึกษาในชั้นปีที่___" (ถ้ากรอกข้อมูลเท็จอาจโดนตัดสิทธิ์ทีหลังได้ครับ)

ส่วนเรื่องได้ไม่ได้ยังไง คงต้องขึ้นกับดุลยพินิจของกรรมการเค้าล่ะครับ

fon

ไม่ได้อยู่ปี 4 ค่ะ คือว่ามันเปอร์มาอีกเทอม (ประมาณว่าเรียน 4 ปีครึ่งค่ะ)
จะยังได้หรือเปล่าค่ะ

Ne-Yo

อดทนรออีกปีนึงนะครับ
ผมก็เพิ่งจบตรีมาเหมือนกัน