Docchula Community

อยากได้กำลังใจค่ะ

BB*

อยากได้กำลังใจค่ะ
« on: November 11, 2009, 06:56:17 pm »
หลังจากประกาศคะแนน GAT/PAT ครั้งที่ 3 มา ก็เครียดมากค่ะ
เพราะครั้งนี้หวังไว้มาก อาจเพราะตัวเองอ่านไปเยอะโดยเฉพาะวิทย์ แต่คะแนนกลับน้อยอย่างไม่น่าเชื่อ
น้อยยิ่งกว่าครั้งที่ไม่ได้อ่านไปเลย ตอนนี้รู้สึกเหนื่อยมากค่ะ
เพราะตัวเองเป็นคนที่พยายามมาโดยตลอด เพื่อนๆทุกคนก็รับรู้

อยากเป็นหมอมากค่ะ พูดจริงๆเลยว่าเหตุผลไม่ใช่เพราะเรื่องเงินทอง ชื่อเสียง แต่เพราะอยากรักษาอยากช่วยคนจริงๆ
อาจเป็นเพราะมีคนที่รักมากต้องเสียชีวิตจากโรคร้าย จึงอยากเป็นคนหนึ่งที่หาวิธีแก้ไข ไม่อยากให้ใครเจ็บเหมือน
คนที่ตัวเองรักอีกแล้วค่ะ

แต่พี่ๆคะ ตอนนี้หนูกำลังท้อ หนูกลัวมากเลยว่าจะไม่ติดแพทย์ หนูไม่ได้หวังว่าต้องเป็นแพทย์จุฬา แต่ที่ไหนก็ได้
หนูเชื่อว่าความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่นเพราะหนูก็ประสบด้วยตัวเองแล้ว แต่ครั้งนี้หนูกลัววมาก
พี่คะช่วยให้กำลังใจหนูด้วยนะค่ะ รวมถึงคนอื่นๆเพื่อนๆที่จะสอบแพทย์ด้วย

ขอบคุณมากๆค่ะ  :'(

TTT

Re: อยากได้กำลังใจค่ะ
« Reply #1 on: November 11, 2009, 07:11:29 pm »
สู้ๆนะคะ
ไม่มีอะไรเกินความสามารถ ถ้าเราทำมันอย่างเต็มที่ :-)
ึถึงครั้งนี้จะไม่ดี ก็ยังมีเวลาพอให้เราอ่านหนังสือต่อนะคะ
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น

แล้วเรามาเป็นหมอช่วยรักษาคนไข้ด้วยกัน
(ถ้าเราติดนะ 5555)

Offline ~ราชาอุนจิร่า@!!!

• *
  • 323
  • 7
  • ราชาอุนจิร่า
« Reply #2 on: November 11, 2009, 09:11:44 pm »
อารมณ์แบบนี้ พี่ๆก็เคยเป็นเหมือนกัน
ความรู้สึกกังวล ท้อแท้ เวลารู้คะแนนตัวเอง แล้วต้องลุ้นต่ออีกว่าจะได้เรียนในคณะที่หวังหรือไม่
แต่อย่างไรก็ตาม พี่คิดว่า คงมีคนรอบข้างน้องให้กำลังใจมาบ้างแล้ว
แต่คนหนึ่งที่ต้องสู้มากที่สุด ก็คือจิตใจของน้องเองนะครับ
พยายามคิดแต่สิ่งดีดี พูดดี ทำแต่สิ่งดีดี
พี่เชื่อว่าทุกอย่างในชีวิตมันถูกกำหนดมาแล้ว
เพราะฉะนั้น น้องทำวันนี้ให้ดีที่สุดเป็นพอ อย่าคิดถึงอนาคตมากเกินไป
เพราะมันจะทำให้เราเป็นทุกข์

การได้เป็นนิสิตแพทย์เป็นความรู้สึกที่ดีมากๆในชีวิตของพี่
แต่ถ้าพี่ไม่ได้ตามที่พี่หวัง พี่คิดว่าพี่ก็คงไม่ท้อนะ
เพราะคนเราต้องมีการคิดเผื่อในกรณีที่เราไม่คลาดคิดไว้บ้าง

การเป็นหมอดีจริง แต่การที่ไม่ได้เป็นหมอ บางทีอาจจะดีกว่า
ลองคิดแบบกว้างๆ ด้วยใจเป็นกลางนะครับ
จริงๆเราจะเป็นอะไรก็ได้ ถ้าศักยภาพของเราดี อยู่ที่ไหนก็ดีครับ

พี่เชื่อว่าน้องน่าจะคิดได้ แล้วเปลี่ยนจากความท้อแท้ มาเป็นการรอด้วยความหวังที่ไม่มากจนเกินไป
ถ้าสอบได้ก็เป็นรางวัลของชีวิตที่เราทำได้ ถ้าพลาดก็พยายามต่อไป การสอบของน้องยังไม่จบนะครับ

สู้ต่อไป เดินต่อไป อย่าท้อแท้หมดหวังนะครับ :)

« Reply #3 on: November 11, 2009, 09:16:36 pm »
พี่ให้ทั้งใจเลยครับ
สู้ๆนะครับน้อง

Offline jesson

• 289
  • 34
« Reply #4 on: November 11, 2009, 11:45:31 pm »
เเค่ใจเราอยากเป็นหมอ ก็มีชัยไปกว่าครึ่งแล้ว พี่ขอเป็นกำลังใจให้น้องด้วยนะครับบบบ ขอให้น้องสอบติดนะครับบบ เพี้ยงงงง :)

« Reply #5 on: November 11, 2009, 11:57:15 pm »
สู้ๆและกันครับ

ท้อได้แต่อย่าถอยนะ
ทุกสิ่งล้วนเกิดแต่เหตุ มีเหตุก็เกิด หมดเหตุก็ดับไปเป็นธรรมดา
http://sale-cheap-review.com/

Offline pipe64

• 3481
  • 604
« Reply #6 on: November 11, 2009, 11:59:03 pm »
ถ้าน้องจะสอบเข้าแพทย์ผ่านระบบ กสพท. คะแนน GAT PAT ไม่ได้ใช้หนิ
แต่คะแนน GAT PAT ที่ได้มาไม่เยอะนัก ก็เป็นสิ่งที่เตือนว่า เราอาจจะยังเตรียมตัวมาไม่ดี
ตอนนี้ยังเหลือเวลาอยู่บ้าง อาจจะไม่เยอะมาก ก็ทุ่มเทให้กับหนังสืออย่างเต็มที่

การจะสอบติดคณะแพทย์มั้ย ขึ้นกับว่าคะแนนน้องถึงมั้ย
ซึ่งคะแนนทั้งหมด (100%) = วิชาสามัญ (70%) + ความถนัดแพทย์ (30%)
ก็เตรียมตัวให้ดีละกันครับ
สำหรับ 4 อันดับที่เลือกไปแล้ว คงเปลี่ยนแปลงอะไรไม่ได้
พยายามให้เต็มที่ หวังให้สูงไว้ก่อน สุดท้ายก็รอดูผลของความพยายามละกันนะ

ดีใจที่มีน้องอยากจะเป็นหมอ เลือก หมอ

เป็นกำลังใจให้ครับ

ChaKoAZz

« Reply #7 on: November 12, 2009, 09:27:18 am »
แต่คะแนน gat pat ต้องเกิน 60% ด้วยไม่ใช่หรอคับ

ถึงแม้จะไม่ใช้ก็ตาม

Ne-Yo

« Reply #8 on: November 12, 2009, 10:29:26 am »
แต่คะแนน gat pat ต้องเกิน 60% ด้วยไม่ใช่หรอคับ

ถึงแม้จะไม่ใช้ก็ตาม

O-Net 60% ครับ

gat pat ไม่ใช้เลย