Docchula Community

ถามพี่ๆที่เคยซิ่ว

ชม

ถามพี่ๆที่เคยซิ่ว
« on: March 01, 2010, 05:30:34 pm »
 ???อยากถามพี่ๆที่เคยซิ่วค่ะว่า

ตอนที่พวกพี่ๆซิ่วเนี่ย  เขาพิจารณายังไงค่ะ

เรื่องเกรดเนี่ยพิจารณาแบบไหน เอาตอนที่เราเรียนจบ ม.6 หรือ มหาลัยค่ะ (ตอนที่เราเรียนปีหนึ่งอ่ะค่ะ)คือหนูจะเรียนไปปีนึงแล้วค่อยมาซิ่วเพราะปีนี้ไม่ได้ :'(

แล้วมีคะแนนอะไรบ้างที่ต้องใช้กับการซิ่วค่ะ

รบกวนพวกพี่ๆกรุณาตอบให้ด้วยนะค่ะ ???[/color]

ขอบคุณมากๆๆๆค่ะ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
Re: ถามพี่ๆที่เคยซิ่ว
« Reply #1 on: March 01, 2010, 05:44:26 pm »
สำหรับการรับผ่านระบบ กสพท. ไม่ดูเกรดครับ ดังนั้นไม่สนใจทั้งเกรด ม.6 และ/หรือ เกรดมหาลัย ครับ

คะแนนที่ใช้ดูว่า่สอบติดหรือไม่ คือ วิชาสามัญ 70% + วิชาเฉพาะ 30% (อันนี้เอาไปใช้ดูว่าติดหรือไม่ติด และใช้จัดด้วยว่าติดที่ไหน)
และ คะแนนรวม ONET ต้องเกิน 60% (อันนี้เป็น minimum requirement คือ ถ้าใครติดต้องเกิน 60% แต่ไม่เอามาคิดว่าจะได้คณะแพทย์ที่ไหน)

สำหรับใครที่ไม่มีคะแนน ONET (หน้า 5) เขียนไว้ว่า ทางคณะกรรมจะพิจารณาเกณฑ์อื่นมาเทียบเคียง
ถ้ายังไงลองสอบถามไปที่ กสพท. อีกทีละกันครับว่าจะเทียบเคียงอย่างไร

:)
----------------------------------------------------------------
อ้างอิงจาก ประกาศฉบับที่ 1 ปีการศึกษา 2553  ของ กสพท.
หน้า 2 ข้อ 2. คุณสมบัติผู้มีสิทธิสมัคร
หน้า 5 ข้อ 8. รายวิชาและสัดส่วนคะแนน
http://www9.si.mahidol.ac.th/pdf/2553_520715_01.pdf