Docchula Community

เด็กต่างจังหวัดขอคำปรึกษาหน่อยค่า !

กลุ่มใจจิงๆ

พี่ๆคะ คือหนูเป็นเด็กต่างจังหวัด และอยากเรียนต่อคณะแพทยศาสตร์ที่จุฬามากกกกๆๆจิงๆ :-*ค่ะตอนนี้หนูเพิ่งขึ้นม.5อยากจะรู้ว่าสำหรับเด็กต่างจังหวัดแล้วจะเข้าเรียนที่นี่ได้ยังไงจะสอบเข้ามาด้วยวิธีไหนตอนนนี้งุนงง สับสนมากเลย  :-X ขอความกรุณาจากพี่ๆช่วยแนะนำวิธีการเตรียมตัวที่จะสอบด้วยนะค่ะ เช่นควรจัดเวลาการใช้ชีวิตอย่างไร ไปเรียนกวดวิชาที่ไหนดี อ่านหนังสือเล่มไหนวิชาไหนก่อนดี ควรเริ่มจากตรงไหนก่อนดีค่ะหนูมีความตั้งใจจริงตอนนี้กำลังพยายามตั้งใจเรียน และเริ่มอ่านหนังสือแล้วแต่หนูเป็นคนที่ไม่ค่อยมีสมาธิเลยย หนูจะพยายามและตั้งใจให้ถึงที่สุดขอให้พี่ๆเป็นกำลังใจให้หนูด้วยนะค่ะ  ขอบคุณมากค่ะ ::)

Offline Tiploidy

• *
  • 345
  • 13
จริงอยู่ที่เราอาจจะท้อบ้าง แต่ก็ใช่ว่าจะทำไม่ได้นะ
พี่ก็เด็กต่างจังหวัดอะ

เราเรียน+มีบ้านอยู่จังหวัดอะไรล่ะ เผื่อจะได้ให้ข้อมูลถูกค่ะ
Be Patient for Patient

กลุ่มใจจิงๆ

หนูเรียนอยู่โรงเรียนภูเก็ตวิทยาลัย จังหวัดภูเก็ตค่ะ TT

Shadower

ปีนี้แข่งชีวระดับชาติ เด็กภูเก็ตวิทยาลัย ได้เหรียญทองอันดับ 1 นะครับ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
พี่ขอตอบในส่วนวิธีการรับของคณะละกันนะ
http://forum.docchula.com/index.php/topic,6560.0.html

ส่วนพวกคำแนะนำอื่นๆ น้องลองหาจากกระทู้อื่นๆ ดูนะ

ice

เราก็อยู่ม.5เหมือนกัน เราเรียนแก่นนครวิทยาลัย จ.ขอนแก่น เราก็อยากเข้าแพทย์จุฬามากเหมือนกัน  :'(

แต่ก็ยังงงๆว่ามีวิธีไหนจะเล็ดลอดเข้าไปได้บ้าง  :P สู้ๆๆนะ

ปล.สาธุ~~ ขอให้เราได้เจอกันในนั้น  :-*

Offline Alistair*

• *
  • 1377
  • 10
  • One who lives in imaginary world.
สู้สู้นะน้อง
โครงการต่างจังหวัด ODOD CPIRD ก็มี แม้พี่จะไม่รู้รายละเอียด
หรือสอบ กสพท ก็มีอีก
สู้สู้เป็นกำลังใจให้เด็กที่อยากเรียน  :'(

ความฝัน มันพิเศษตรงที่ว่ามีเราเท่านั้นที่รู้