Docchula Community

สอบตกวิชาวิทย์ในห้องเรียน จะเรียนหมอได้ไหมค่ะ T^T ท้อใจ

hoho

ตอนนี้ท้อมากเลยค่ะ

เหลือเวลาอีก 70 กว่าวัน จะสอบ gatpat ต.ค. แล้ว

จะใช้ยื่น CPIRD ด้วย

ท้อใจจังเลยค่ะ

พี่ๆมีคำแนะนำในการอ่านหนังสือภายในเวลาที่เหลือไหม

แล้วสอบตกแบบนี้จะเรียนหมอได้ไหมค่ะ T^T(ตกเคมี เลขเสริม)

น้องครับ อย่าท้อน้า พี่เคยได้เกรดที่ชีวะรร. 2.5 เองครับ น้องต้องอดทน อดกลั้นนะครับ อ่านไปเรื่อยๆ เด๋วได้เอง

ไม่ต้องสนว่าคนอืนเค้าเก่งกันยังไง

สมัยก่อนพี่ก็คิดนะ.....

กากๆอย่างพี่ จะสู้เพื่อนๆเตรียม เพื่อนๆมหิดลได้ยังไง

อย่าลืมนะ Self Conquest is the Greatest Victory

สู้ๆ

70 วันในเวลานี้ เพื่อ 6 ปีในเวลาหน้านะ ^^

เป็นกำลังใจให้ทุกความพยายามนะ พี่เคยอยู่จุดๆเดียวกับน้อง เลยเข้าใจดี ^^

:) :) :)

พัด (ภีม)

Offline Mr.อูมาหมิ

• *
  • 175
  • 1
  • อัล มุฮัรรอม[เดือน1]
    • FACEBOOK
ถ้าตั้งใจ + พยายาม ก็ไม่เกินความสามารถน้องแน่นอนค้าบ บ  ::) ::)

ปล.ชีวะ พี่ ก็เน้าเน่าๆๆๆๆๆๆ
I was Enchanted to meet you TOO <3

Offline chanon

• *
  • 20
  • 0
พี่เคยสอบตกมาแล้ว ก็ยังเข้ามาเรียนหมอได้เลย  สอบตกไม่กี่ครั้งไม่ได้เป็นตัวตัดสินชีวิตเราทั้งชีวิตหรอกครับ  ขอให้ตั้งหน้าตั้งตาสู้ต่อไปครับ

ข้อนี้อยากตอบมากๆๆ  :P

คือพี่ก้อสอบ ตก บางวิชาอะ่นะ  เเต่ซ้อมก้อผ่าน ไม่เห็นต้องคิดมาก
เรียนๆไปเถอะ  เกรดไม่สำคัญ   ขแให้สอบติดหมอ ก้อพอ

เเต่มีเพือ่นพี่คน หนึ่ง  อยู่ รร ชื่อดัง
มี 8  วิชา  มันสอบตกไป 6 เหลืออีก 2 ที่ผ่านคือ พละ สุขะ
มันเป็นเพื่อนที่ดีมากๆ เฮฮา ไม่เคยเครียด เล่นเกมทุกคืน
สุดท้าย พี่ก้อยังงงว่าทำไมมันถึงสอบติดหมอมาได้  :-\
New Admin

Offline oPaMo

• *
  • 241
  • 4
สอบตกเรื่องธรรมดา แต่สอบเข้า มันไม่เกี่ยวกันที่เราจะไม่เคยสอบตกแล้วเราจะสอบได้ และถ้าเรามีเวลาเราก็ควรเต็มที่ดีกว่าท้อนะครับ

เช่นพี่   ก็เต็มที่มากๆ ก่อนสอบ 1 วัน ;D

Offline Illusive Man

• 74
  • 1
  • Salvation comes with a cost.
ข้อนี้อยากตอบมากๆๆ  :P

คือพี่ก้อสอบ ตก บางวิชาอะ่นะ  เเต่ซ้อมก้อผ่าน ไม่เห็นต้องคิดมาก
เรียนๆไปเถอะ  เกรดไม่สำคัญ   ขแให้สอบติดหมอ ก้อพอ

เเต่มีเพือ่นพี่คน หนึ่ง  อยู่ รร ชื่อดัง
มี 8  วิชา  มันสอบตกไป 6 เหลืออีก 2 ที่ผ่านคือ พละ สุขะ
มันเป็นเพื่อนที่ดีมากๆ เฮฮา ไม่เคยเครียด เล่นเกมทุกคืน
สุดท้าย พี่ก้อยังงงว่าทำไมมันถึงสอบติดหมอมาได้  :-\

ระวังคนนั้น เขามาอ่านนะ อ้างถึงชัดเจนมาก อิๆ

แหม ถ้าตกโรงเรียนดังๆ (ต. หรือ ม. ทำนองนี้) คงไม่เป็นไรหรอกมั้ง เคยสอบตกมาอย่างโชกโชนเหมือนกัน :P

อย่าให้การสอบตกมาทำให้เราเสียความมั่นใจ สอบตกไม่ได้แปลว่าไม่ฉลาดหรือ จะสู้เขาไม่ได้ ตอนนั้นอาจจะตื่นเต้นไป เมนส์มา หรือไม่ได้กินข้าวเช้าแล้วเวียนหัวก็ได้

ลองถามตัวเองดูก่อนว่า ที่ตกไป ได้ทำเต็มที่หรือยัง
ถ้าคำตอบคือ ไม่ ก็เอาใหม่ นี่โค้งสุดท้ายแล้ว ก็เอาให้สุดๆไปเลย เป็นกำลังใจให้นะครับ