Docchula Community

ตอนนี้อยู่ม.4ช่วยแนะนำวิธีเตรียมตัวสอบแพทย์หน่อยครับ

ทำตามฝัน

ขอคำแนะนำพี่ๆทุกคนด้วยครับคือตอนนี้อยู่ม.4 คือไม่ได้เรียนเก่งอะไรมาก
อยากขอคำแนะนำในการเตรียมตัวสอบแพทย์ครับ ควรเริ่มยังไง
อ่านอะไรยังไงบ้าง เรียนพิเศษที่ไหนดี 
 ขอบคงมากคับ 8)

ขอคำแนะนำพี่ๆทุกคนด้วยครับคือตอนนี้อยู่ม.4 คือไม่ได้เรียนเก่งอะไรมาก
อยากขอคำแนะนำในการเตรียมตัวสอบแพทย์ครับ ควรเริ่มยังไง
อ่านอะไรยังไงบ้าง เรียนพิเศษที่ไหนดี 
 ขอบคงมากคับ 8)

ตอนอยู่ ม.4 ขยันเรียนในห้องให้เข้าใจก็พอแล้วจ้า ส่วนเรียนพิเศษ ก็แล้วแต่คนอะนะน้อง

น้องชอบเรียนที่ไหน เรียนที่ไหนแล้วเข้าใจ อันนั้นก็เหมาะสุดอะ

เราควรเรียนพิเศษตามเนื้อหาที่ โรงเรียน เพราะจะช่วยเสริมการเรียนรู้ให้เข้าใจยิ่งขึ้นนะ การเรียนล่วงหน้าไกลๆ

พอถึงเวลาเอามาใช้จริงๆ มันก็ลืม เหมือนเราไปเสียตังเรียนฟรีอะ พี่ลองมาแล้ว  :P :P

ถ้าน้องเรียนในห้องอย่างเข้าใจ พออยู่ม.6 ช่วงเวลาที่ต้องเตรียมตัวอะ น้องต้องทบทวนเนื้อหาทั้งหมดตั้งแต่ ม.4

ซึ่งการที่น้องเคยเข้าใจแจ่มแจ้งมาแล้ว จะทำให้ไม่เสียเวลาทบทวนมาก อ่านแปปเดียว ความรู้ก็กลับมาอะน้อง

จะทำให้น้องไม่เหนื่อยมากตอน ม.6 และมีเวลาทำข้อสอบเก่าเยอะๆ ซึ่งอันนี้พี่ว่าสำคัญอะ การทำข้อสอบเก่า มันเจ๋งมากน้อง

เข้าห้องสอบแล้วไม่ตื่นเต้น เห็นข้อสอบที่เคยทำมาแล้วอะน้อง มันทำให้เรามั่นใจมากๆ เวลาสอบ

สรุปคือ น้องตั้งใจเรียนเนื้อหา ม.ปลาย ให้มันแน่นๆ เข้าใจจริงๆ พออยู่ ม.6 ก็ทบทวนเนื้อหาทั้งหมดแล้วทำข้อสอบเก่ามากๆ

ส่วนถ้าจะเรียนพิเศษ อันนี้น้องคงต้องหาเองว่าอันไหนเหมาะกับน้องที่สุด แต่ละที่เค้าจะเน้นคนละทางกันอะน้อง ถ้าไม่อยากเสียเวลาก็ถามเพื่อนๆ ที่เคยเรียน

ว่าคนสอนเค้าเน้นอะไร แล้วเอามาดูว่าตรงกับความต้องการของน้องรึเปล่านะจ๊ะ

การมีจุดหมายตั้งแต่ ม.4 น้องก็นำเพื่อนๆ มาหลายก้าวแล้ว   :) :) :)

8) 8) 8) 8) 8)เพราะจุดหมาย มีไว้ให้พุ่งชน  8) 8) 8) 8) 8) 8)

สู้ๆ

ไม่เก่งอังกฤษช่วยแนะนำหน่อยค่ะ