Docchula Community

ขอถามค่ะ

cookies

ขอถามค่ะ
« on: March 30, 2010, 10:33:44 pm »
คือตอนนี้หนูกำลังจะขึ้นชั้นม.6 สายวิทย์ของโรงเรียนเอกชนเล็กๆแห่งหนึ่งค่ะ หนูไม่เคยตั้งใจอ่านหนังสือมาก่อนเลย เพราะหนูๆม่เคยคิดว่าตัวเองโตขึ้นจะเรียนอะไรจนกระทั่งเมื่อไม่นานมานี้ แล้วหนูคิดจริงๆนะคะว่าหนูอยากจะเรียนแพทย์ ถ้ามาเริ่มอ่านตอนนี้จะสายไปไหมคะ ถ้ายังไม่สายแล้วหนูควรจะเริ่มอ่านที่เนื้อหาตรงไหน หนูจะเข้าปี54นี้ แต่ยังไม่มีแนวข้อสอบอะไรเลยคะ หรือให้ดูแนวจากA-net ตอนนี้ท้อมากสับสน ไปหมด ไม่รู้จะทำยังไงดีค่ะ  :'(

หวังดี

Re: ขอถามค่ะ
« Reply #1 on: April 01, 2010, 12:23:39 pm »
คือตอนนี้หนูกำลังจะขึ้นชั้นม.6 สายวิทย์ของโรงเรียนเอกชนเล็กๆแห่งหนึ่งค่ะ หนูไม่เคยตั้งใจอ่านหนังสือมาก่อนเลย เพราะหนูๆม่เคยคิดว่าตัวเองโตขึ้นจะเรียนอะไรจนกระทั่งเมื่อไม่นานมานี้ แล้วหนูคิดจริงๆนะคะว่าหนูอยากจะเรียนแพทย์ ถ้ามาเริ่มอ่านตอนนี้จะสายไปไหมคะ ถ้ายังไม่สายแล้วหนูควรจะเริ่มอ่านที่เนื้อหาตรงไหน หนูจะเข้าปี54นี้ แต่ยังไม่มีแนวข้อสอบอะไรเลยคะ หรือให้ดูแนวจากA-net ตอนนี้ท้อมากสับสน ไปหมด ไม่รู้จะทำยังไงดีค่ะ  :'(

เอิ่ม..
เริ่มอ่านตอนนี้ ก้อยังดีกว่าไม่ได้อ่านเลยนะ   ::)
ถ้าตั้งใจจิงๆ ผมเชื่อว่าความถึกความควายจะบังเกิดขึ้นมาในตัวคุณอย่างที่ไม่เคยคิดว่าจะมีมาก่อน

ขอแค่ให้ตั้งเป้าหมายไว้แน่นอน แล้วก้อคิดว่าตัวเองต้องทำได้             
>>>>>ท้อได้นะ แต่อย่าถอยเด็ดขาด<<<<<          8)   
ส่วนเนื้อหาที่จะอ่านก้อ....

วิธีผมนะ;      :)
เอาหัวข้อเนื้อหาม.ปลายทั้งหมด ของ5วิชาหลัก(หรืออาจจะแค่3 ไม่รวมไทย สังคมก้อได้  เพราะผมเองก้อเกือบไม่ทันเลยไม่ได้ทำไทย+สังคม)
มาเขียนเรียงกันให้หมด เพื่อดูว่าเราต้องอ่านอะไรบ้าง
แล้วก้ออ่านประเด็นสำคัญ ๆ ให้หมด
แล้วไปทำโจทย์พ.ศ.(พวกที่มันเป็นปีๆอะ)
จากนั้น.....    ดูว่าเราผิดตรงไหนเยอะ ตรงที่ผิดนั่นแหละ     >>ไปทำโจทย์ที่เน้นเรื่องนั้นโดยเฉพาะ<<
เพราะมันจาเป็นการอุดรูรั่วของเราเอง   แล้วเวลาว่าง ๆก้อ อ่านรายละเอียดมั่งก้อได้ เน้นตรงส่วนที่ชอบหลอกอ่ะ

---โจทย์จะเป็นตัวบอกเองว่าตรงไหนที่ชอบหลอก---
Ps. สู้ๆ นะ        ขอบอกอีกครั้งว่า โจทย์สำคัญมาก :'(