Docchula Community

เป็นคนกลัวผีมากจะเป็นปัญหากับการเรียนหรือเปล่าคะ

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
ถ้าไม่ได้กลัวอะไรแบบมากๆๆๆจนเกินไป ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ สมัยก่อนตอนเด็กๆผมก็กลัวครับ แล้วก็desensitizeมาเรื่อยๆ
อีกอย่างก็คือเวลาผ่านะครับ คนเยอะมาก เปิดไฟสว่าง ไม่มีอะไรน่ากลัวหรอกครับ

หรือมีรุ่นพี่ที่กลัวผีมากจนออกกลางคันหรือเปล่าคะ
เท่าที่ทราบไม่มีครับ มีแต่ออกไปด้วยปัญหาอื่นๆ
แล้วน้องอ่านจะเข้าใจมั้ยdesensitizeหมายความว่ายังไง

สบายมากครับ sensitive เป็นศัพท์ทั่วไป เติม de เป็น prefix เปลี่ยนtiveเป็นize,ise ทำadj.เป็นverb
ถ้าเป็นเราตอนอยู่ม.ปลายก็เข้าใจนะ
ไม่ได้เป็นศัพท์เฉพาะซักหน่อย

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline Necrossstalker

• *
  • 6856
  • 10
  • I just haven't met you yet.
    • Dek-d.com
ถ้าใจรักก็เรียนหมอได้ครับ

คือเขาก็เคยเป็นคนอย่างพวกเรา เขาก็รู้ว่าเราเป็นหมอและมีหน้าที่ช่วยเหลือคนไข้ เราเป็นคนดี
ถ้าปรากฏตัว ส่วนมากก็มาดีแหละครับ

ยังไงก็ทำบุญให้ผู้ล่วงลับไปเป็นการให้บุญเขาก็ดีครับ วันอังคารช่วงเช้าๆก็ไปตักบาตรที่ตึกอานันทมหิดลได้ครับ :)