Docchula Community

ถามเรื่องการใช้ทุน

izz4me

ถามเรื่องการใช้ทุน
« on: March 10, 2012, 12:09:33 am »
อยากถามพี่ๆผู้รู้อ่ะครับ ว่าเวลาเรียนจบแล้วเลือกที่จะไม่ใช้ทุนได้มั้ยครับ?
ถ้าได้จะมีเงื่อนไขอะไรบ้างครับ แล้วจะสามารถเรียนต่อเฉพาะทางได้มั้ย?
แล้วถ้าไม่ใช้ทุน จะยังได้รับสิทธิ์ผ่อนผันในเรื่องการเกณฑ์ทหารอยู่มั้ย?
ขอถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับเรื่องการเรียนต่อเฉพาะทางที่ต่างประเทศด้วยนะครับ
การเรียนต่อนอกนี่ มีจุดดี-จุดเสีย หรือข้อได้เปรียบ-เสียเปรียบยังไงบ้างครับ?
การเรียนต่อเฉพาะทางเป็นที่นิยมมากมั้ย มีคนไปเรียนเยอะหรือเปล่า?
ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนล่วงหน้าครับ  :)

Offline pipe64

• 3481
  • 604
Re: ถามเรื่องการใช้ทุน
« Reply #1 on: March 11, 2012, 08:28:15 pm »
ตอบเฉพาะที่ตอบได้ละกันนะ

* อยากถามพี่ๆผู้รู้อ่ะครับ ว่าเวลาเรียนจบแล้วเลือกที่จะไม่ใช้ทุนได้มั้ยครับ?

ได้ครับ จ่ายเงินชดใช้ 400,000 บาท

* ถ้าได้จะมีเงื่อนไขอะไรบ้างครับ แล้วจะสามารถเรียนต่อเฉพาะทางได้มั้ย?

ถ้าไม่ใช้ทุนปี 1 (แพทย์เพิ่มพูนทักษะ) จะต่อเฉพาะทางแทบไม่ได้เลยครับ
ยกเว้น บางสาขาที่ขาดแคลนที่ไม่ต้องใช้ทุน แต่สามารถเข้าเรียนได้เลย หรือเงื่อนไขอื่นๆเป็นกรณีๆ ไป

izz4me

« Reply #2 on: March 16, 2012, 12:50:11 am »
แล้วใช้ทุนนี่ เลือกใช้กี่ปีก็ได้เหรอครับ?

• 3481
  • 604
« Reply #3 on: March 16, 2012, 10:29:22 pm »
ส่วนใหญ่ใช้กัน 3 ปีครับ แล้วค่อยต่อเฉพาะทาง

สาขาขาดแคลน อาจใช้ตั้งแต่ 0-3 ปี แล้วต่อเฉพาะทาง

ถ้าไม่ใช้ทุนปีแรก อาจต่อเฉพาะทางไม่ได้ในหลายสาขา

ผู้ปกครองค่ะ

« Reply #4 on: March 17, 2012, 10:00:28 am »
ที่คุณไปป์#5 ตอบใน reply # 3 สำหรับแพทย์ กสพท.ใช่ไหม๊ค่ะ แต่หากเป็น CPIRD หรือ ODOD เห็นว่าจำเป็นต้องใช้ทุนให้ครบ 3 ปีก่อน จึงสามารถต่อเฉพาะทางได้
 ที่นี้ป้าจะถามหน่อยค่ะว่า

- ระหว่าง 3 ปีที่แพทย์ CPIRD หรือ ODOD ใช้ทุนอยู่ มีโอกาสจะได้ไปต่อเฉพาะทาง เราสามารถ pending ทุนที่ยังใช้ไม่ครบ 3 ปีไว้ก่อน เช่น เหลือ 1 ปี พอต่อเฉพาะทางกลับมา เราก็กลับมาใช้ทุนที่ pending ไว้ 1ปีให้ครบ แล้วค่อยไปใช้ทุนของต้นสังกัดที่ได้ทุนเฉพาะทาง ได้หรือไม่ค่ะ เคสแบบนี้เคยมีหรือไม่ค่ะ หรือ เคยมีเป็นลักษณะแบบใด

ขอบคุณค่ะ

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #5 on: March 17, 2012, 12:38:10 pm »
ododรุ่นแรกเป็นรุ่นที่เพิ่งจบใหม่ ยังไม่ได้กระจายไปทำงานในรพ.ต่างๆ จึงยังไม่ทรายว่าสามารถยืดหยุ่นการใช้ทุนได้มากเพียงไร และยังไม่มีกรณีตัวอย่างค่ะ

« Reply #6 on: March 19, 2012, 09:43:33 am »
เรียน คุณlจ้าxญิงทoผ้า

เรื่องการใช้ทุนของแพทย์ ODOD พอเข้าใจค่ะ เพราะเป็นรุ่นแรกที่เพิ่งจบ แต่สำหรับแพทย์ CPIRD มีมานานแล้วไม่ใช่เหรอค่ะ เห็นว่าโครงการเริ่มมาตั้งแต่ปี 2538 แล้ว น่าจะมีรุ่นพี่ๆ CPIRD ที่จบมาแล้ว และได้ไปต่อเฉพาะทางกันแล้วนะคะ

ผิดถูกอย่างไร ต้องขออภัยด้วยค่ะ

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #7 on: March 19, 2012, 05:00:03 pm »
CPIRD หลายท่านได้ต่อเฉพาะทางและกลับมาเป็นอาจารย์แพทย์หลายท่านค่ะ แต่คิดว่าปัจจุบันไม่สามารถfix ward ได้เหมือนสมัยก่อน
ที่ไม่กล่าวถึงเพราะว่าตัวเองเป็นODOD ค่ะ ข้อมูลอาจไม่แน่นพอ

• 3481
  • 604
« Reply #8 on: March 19, 2012, 11:13:49 pm »
เหมือนสมัยก่อนท่ชลบุรีจะเป็น MESRAP นะครับ มีมาก่อน CPIRD
จบออกมาใช้ทุนเหมือน กสพท. ตอนนี้ทุกอย่าง

« Reply #9 on: March 20, 2012, 08:39:47 am »
ขออภัยที่ถามซอกแซกนะคะ (พอดีไม่มีความรู้ลึกๆเกี่ยวกับแพทย์เลยค่ะ แต่หาข้อมูลระยะยาวค่ะ ^^)

ที่หนูบอกว่าแพทย์ CPIRD กลับมาเป็นอาจารย์แพทย์หลายท่าน-- คำว่า "อาจารย์แพทย์" ในที่นี้หมายถึง แพทย์CPIRDที่จบมา ทำงานในโรงพยาบาลแล้วมาสอน หรือ เป็นแพทย์ีที่เรียนมาเพื่อเป็นอาจารย์โดยเฉพาะคะ (เห็นเพื่อนผปค.ให้ข้อมูลมาว่า CPIRD ไม่สามารถเข้าร่วมโครงการ " เพชรชมพู" ซึ่งเป็นโครงการผลิตอาจารย์แพทย์ของจุฬาโดยเฉพาะได้ (ไม่ทราบเพราะเหตุใด แต่จากการอ่านคุณสมบัติ คาดว่าน่าจะเป็นเพราะเงื่อนไขของเวลาที่ CPIRD ต้องเข้าร่วมงานกับอาจารย์แพทย์ในปี 4-6 ด้วย ซึ่งช่วงนั้นเด็กCPIRD ไม่ได้อยู่ที่ รพ.จุฬา)

แล้วที่แจ้งว่า ปัจจุบันไม่มีการ fix ward ได้ คือ อย่างไรค่ะ การ fix ward คืออะไรค่ะ

รวมถึงท่านใดที่ทราบเกี่ยวกับการ pending ทุน 3 ปี เพื่อไปต่อเฉพาะทางของ แพทย์ CPIRD รบกวนขอข้อมูลด้วยนะคะ ขอบคุณทุกท่านค่ะ

• 3481
  • 604
« Reply #10 on: March 21, 2012, 12:05:12 am »

ที่หนูบอกว่าแพทย์ CPIRD กลับมาเป็นอาจารย์แพทย์หลายท่าน-- คำว่า "อาจารย์แพทย์" ในที่นี้หมายถึง แพทย์CPIRDที่จบมา ทำงานในโรงพยาบาลแล้วมาสอน หรือ เป็นแพทย์ีที่เรียนมาเพื่อเป็นอาจารย์โดยเฉพาะคะ (เห็นเพื่อนผปค.ให้ข้อมูลมาว่า CPIRD ไม่สามารถเข้าร่วมโครงการ " เพชรชมพู" ซึ่งเป็นโครงการผลิตอาจารย์แพทย์ของจุฬาโดยเฉพาะได้ (ไม่ทราบเพราะเหตุใด แต่จากการอ่านคุณสมบัติ คาดว่าน่าจะเป็นเพราะเงื่อนไขของเวลาที่ CPIRD ต้องเข้าร่วมงานกับอาจารย์แพทย์ในปี 4-6 ด้วย ซึ่งช่วงนั้นเด็กCPIRD ไม่ได้อยู่ที่ รพ.จุฬา)

* อาจารย์แพทย์ส่วนใหญ่จะจบที่ระดับ fellow (แพทย์ประจำบ้านต่อยอด) เช่น อายุรศาสตร์โรคหัวใจ, โรคไต, สูตินรีเวชสาขามะเร็ง ฯลฯ หรือในระดับที่สูงกว่านั้น
โดยก็ต้องผ่านการศึกษาอบรมตามกระบวนการปกติ แพทย์ 6 ปี - -> ใช้ทุน - -> แพทย์ประจำบ้าน (resident) - -> แพทย์ประจำบ้านต่อยอด (fellow)
ความรู้ระดับนี้เป็นระดับที่เกินพอจะสอน นิสิตแพทย์ เลยครับ
แต่ถ้าใน ร.ร.แพทย์ บางทีจะเปิดรับพิเศษเพื่อทดแทนอาจารย์เกษียณ ซึ่งอาจมีรายละเอียดของเส้นทางแตกต่างออกไป และต้องติดตามประกาศอย่างใกล้ชิดเป็นปีๆ ไป

ส่วนโครงการเพชรชมพู พึ่งเปิดได้ 2-3 ปีที่ผ่านมา (โดยส่วนตัว)ยังไม่แน่ใจตรงรายละเอียดครับ รอดูรุ่น 1 หรือผู้รู้อีกทีดีกว่าครับ

แล้วที่แจ้งว่า ปัจจุบันไม่มีการ fix ward ได้ คือ อย่างไรค่ะ การ fix ward คืออะไรค่ะ

* fix ward คือ ใช้ทุนปี 1 เสร็จ แล้วเข้าโปรแกรมแพทย์ประจำบ้านได้เลยครับ (ประหยัดเวลาใช้ทุนปีที่ 2-3)
เห็นส่วนใหญ่ที่ทำกันเป็น กสพท. นะครับ โดย fix ward กันได้ตาม รพ.ศูนย์ ไม่แน่ใจว่าตามมหาวิทยาลัยต่างจังหวัดได้ด้วยหรือไม่
ซึ่ง fix ward ของแต่ละที่ก็ทำได้เพียงบางสาขา

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #11 on: March 21, 2012, 12:28:10 am »
เข้ามาเสริมน้องไปป์ว่าการ fix wardในบางโรงพยาบาลไม่สามารถไปสอบบอร์ด(สอบเป็นแพทย์เฉพาะทาง)ได้ ยังไงก็ต้องไปเรียนresidentอยู่ดีค่ะ

แต่รายละเอียดในเชิงลึกรอให้เรียนในชั้นปีสูงๆก่อนดีกว่าค่ะ เพราะรายละเอียดต่างๆมีการเปลี่ยนแปลงตลอดเวลา อีกทั้งสาขาที่ตนเองสนใจเรียนนั้นต้องมาสัมผัสกับตัวเองก่อนว่าชอบหรือไม่ จะให้ตัดสินใจตอนนี้ยากค่ะ เคยคิดว่าตัวเองชอบ แต่พอมาได้เรียนจริงๆ เจอคนไข้จริงๆอาจไม่ชอบก็ได้ค่ะ  :)
« Last Edit: March 21, 2012, 12:33:02 am by lจ้าxญิงทoผ้า »

« Reply #12 on: March 21, 2012, 12:46:38 pm »
ขอบคุณพี่ๆทั้งสองค่ะ เข้าใจอะไรๆขึ้นเยอะเลยค่ะ บางอย่างก็ยังดูยาวไกลจริงๆค่ะ เพียงแต่สงสัยก็ถามเลย อย่างน้อยพอมีข้อมูลค่ะ ถ้ารอให้ถึงเวลา ป้าอาจลืมคำถามไปแล้วค่ะ

« Reply #13 on: March 26, 2012, 12:22:48 am »
ในนี้มีข้อมูลสำหรับการเรียนต่อเฉพาะทางแบบปกตินะครับ ตามประกาศของแพทยสภา ว่าสาขาไหนต้องการให้ใช้ทุนกี่ปีนะครับ
หวังว่าข้อมูลจะเป็นประโยชน์ครับ
http://resident.tmc.or.th/prepare/

izz4me

« Reply #14 on: March 28, 2012, 05:53:13 pm »
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกๆคำตอบ