Docchula Community

วิธีคิดโจทย์ (ความถนัดแพทย์)

หนูอยากเป็นหมอ

คือว่า เมื่อกี้นั่งทำแนวข้อสอบ part 1 ของข้อสอบความถนัดแพทย์
พอทำเสร็จก็ตรวจ ดูเฉลย

และพบว่า มีข้อที่หนูไม่เข้าใจอ่ะค่ะ ว่าทำไมมันถึงเฉลยแบบนี้ ???

พี่ๆช่วยอธิบายข้อต่อไปนี้ด้วยนะคะ :-*

1. ถ้าฝนตกฉันจะไม่ไปเที่ยว แต่ฝนไม่แตก ฉะนั้น...
- ยังสรุปแน่นอนไม่ได้

กับ

2. ถ้าฝนไม่ตกแม่จะไปตลาด แม่ไม่ไปตลาด ฉะนั้น
- ฝนตก

สิ่งที่อยากถามคือ ทำไม ข้อ 2. ถึงไม่ตอบ 'ยังสรุปแน่นอนไม่ได้' เหมือนข้อ 1 ล่ะคะ?

แล้วก็

3. A ตั้งฉากกับ B    C ตั้งฉากกับ B ฉะนั้น
- A ขนานกับ B

คือว่า ทำไม A ถึงขนานกับ B ได้อ่าคะ คือว่างง :-X

อีกข้อนึงนะคะ แหะๆ :P

4. นกทุกตัวเป็นสัตว์บก สัตว์บกบางตัวบินไม่ได้ ฉะนั้น
- นกบางตัวบินได้

ทำไมถึงไม่ตอบว่า 'นกบางตัวบินไม่ได้' อ่า :'(

ขอถามเรื่องเวลาในการทำข้อสอบนิดนึงนะคะ :-[
เอ่อ คือว่า
ถ้าสมมติว่า ในห้องสอบนี่
เวลาเราทำ part นึง เสร็จ
เราสามารถเปิดไปทำ part ต่อไป ได้เลย
หรือว่าต้องนั่งรอให้หมดเวลาแต่ละ part ไปคะ

คือเขามีการจัดเวลา และแจกข้อสอบยังไงเหรอคะ
แจกมาทีเดียวเลย
หรือแจกทีละ part และรอให้หมดเวลา แล้วค่อยแจกใหม่คะ?

ขอขอบคุณพี่ทุกคนที่มาตอบมากๆนะคะ :-*

Offline ป ร ะ กั น ภั ย ™

• หนูเกรียนภัย ศึกมหายันต์ ยิงกันสนั่นจอ
  • *
  • 2435
  • 54
  • OSK126,,MDCU64
    • Jaudamus
ข้อ 1 กับ 2 มันตามตรรกศาสตร์อ่ะน้อง

P > Q   =  ~Q > ~P

ส่วนข้อ 3 พี่ว่าลองวาดรูปดูนะ เห็นชัดมากๆเลยอ่ะ

ข้อ 4 ไม่แน่ใจอ่ะ = ="

พี่คิดว่าน่าจะประมาณว่า    สัตว์บกบางตัวบินได้                        ฉะนั้นนกทุกตัวซึ่งเป็นสัตว์บกก็น่าจะบินได้บางตัว

,,

ส่วนเรื่องเวลาเท่าที่พี่จำได้คือทำทีละพาร์ทน่ะ   แจกทีละรอบ

แล้วก็ต้องรอเริ่มพาร์ทใหม่พร้อมๆกันตามเวลาที่กำหนด

« Last Edit: September 27, 2008, 01:32:28 pm by ป ร ะ กั น ภั ย ™ »

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
ตอบข้อ 1.

เพราะว่าแม่จะไปตลาดก็ต่อเมื่อฝนไม่ตก

แต่เค้าบอกว่าแม่ไม่ไปตลาด เพราะฉะนั้น เหตุการณ์ฝนไม่ตกจึงไม่เกิด และถ้าเป็นอย่างนั้นก็แสดงว่าฝนตก

ตอบข้อ 3.

พี่ว่าคนพิมพ์โจทย์เบลอชัวร์ครับ :P

ข้อ 4 พี่ว่านกบางตัวบินไม่ได้ กับ นกบางตัวบินได้มันก็เหมือนกันนะ
ตัวเลือกผิดเปล่าหว่า :P
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
ข้อ 1-2 ก็ตรรกศาสตร์อ่าาา
ใช้ความรู้ที่ว่า p --> q = ~q --> ~p

ข้อ 3 โจทย์กำหนด A ตั้งฉากกะ B แล้วจะสรุปว่า A ขนานกะ B ได้ไงอ่ะ งง - -?

ข้อ 4 อ่านดูแล้วมันก็ไม่สมเหตุสมผลทั้งคู่อ่ะ ขอโจทย์เต็ม ๆ ได้มะ 555+

ตอนสอบเค้าจะแจทีละพาร์ทให้สอบพาร์ทละชั่วโมงครึ่ง สอบเสร็จก้ออกมารอนอกห้อง
ถึงเวลารอบต่อไปก็เรียกเข้าห้องแล้วแจกข้อสอบชุดต่อไปให้ - -

Offline <KoK>

• *
  • 1865
  • 31
ข้อ1กับ2 ก้อตามที่พี่ๆคนอื่นบอกอ่ะน้อง

ใช้ตรรกศาสตร์เอา

ข้อ3 ไม่น้องพิมผิดก้อเฉลยผิดแน่ๆ

มันต้องเปนAขนานกับCอยุ่แล้ว

ข้อ4พี่ว่าตอบอันไหนก้อได้นะ

ปล.พาร์ท1กับ2เค้าไม่ให้ออกจากห้องสอบไม่ใช่หรอ ให้นั่งคอยอยุ่ในห้องนั้นแหละ

• 5587
  • 74
ข้อ 3 มันอาจจะตั้งฉากกันใน 3 มิติก็ได้ สรุปทุกอันตั้งฉากกัน -3-

LiCN

1. ถ้าฝนตก(p) ฉันจะไม่ไปเที่ยว ( q )   แต่ฝนไม่แตก  ( - p ) ฉะนั้น...
- ยังสรุปแน่นอนไม่ได้

เหตุ

1.   p -> q

2.   - p
ผล

สรุปไม่ได้

2. ถ้าฝนไม่ตก (-p) แม่จะไปตลาด (q) แม่ไม่ไปตลาด(- q ) ฉะนั้น
- ฝนตก

เหตุ

1.  - p  ->  q     =  (   - q  ->  p )

2.    - q  

ผล

p   =  ฝนตก

แล้วก็

4. นกทุกตัวเป็นสัตว์บก สัตว์บกบางตัวบินไม่ได้ ฉะนั้น
- นกบางตัวบินได้

ทำไมถึงไม่ตอบว่า 'นกบางตัวบินไม่ได้' อ่า :'(

ข้อนี้ ต้องตอบ สรุปไม่ได้ ปะครับ  = =
ข้อ 1 กับ 2 ใช้ ตรรกศาสตร์ รึเป่าครับ  

แล้วข้อ 4 นี่ เป้นการให้เหตุผลแบบนิรนัย ( ม.4เทอม 1 เลขหลัก )    รึเปล่าอ่าครับ  = = ( รึใช้ ตรรกศาสตร์ -3- )

ไอ้ที่มันวาดแผนภาพเวนออยเลอ   ( แต่ข้อนี้ มันมีแผนภาพได้หลายแบบ   มันเลยสรุปไม่ได้ปะครับ  )

-    จะให้นกทุกตัวบินไม่ได้ก็ได้    

-    จะให้นกบินได้ทุกตัวก็ได้

-     จะให้บินได้บางตัวก็ได้

เพราะนกเป็นแค่เซตย่อยๆใน เซตสัตว์บก

คำว่า "บาง"  ของสัตว์บกนี่  อาจจะรวมถึงนกทุกตัว    รึไม่รวมนกซํกตัว    รึรวมบางตัว   ก็ได้รึเปล่าครับ

ปล  ข้อ 4 ไม่แน่ใจนะครับ 555 +

ข้อ 1 กับ 2

เข้าใจแล้วค่ะ
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะคะ :-*

ส่วนข้อ 3 นั้น
หนูไม่ได้พิมพ์ผิดจริงๆค่ะ หนูเองก็งงเหมือนกัน :(
คือหนูอยากตอบ A ขนานกับ C แต่ choices มันไม่มีให้เลือก :'(
แต่มันมีข้อหนึ่งใน choice ที่เลือกไปคือ B ตั้งฉากกับ C (หนูเลือกเพราะ C ตั้งฉากกับ B)
แต่เฉลยมันดันบอกว่า A ขนานกับ B :-\

โจทย์เต็มๆก็นี่เลยค่ะ

3. A ตั้งฉากกับ B   C ตั้งฉากกับ B ฉะนั้น
1) A ขนาน กับ B               2) B ตั้งฉากกับ a             3) B ตั้งฉากกับ C
4) A และ B ตั้งฉากกับ C     5) ยังสรุปแน่นอนไม่ได้

ส่วนโจทย์เต็มๆของข้อ 4 คือ

1) นกบางตัวบินได้              2) นกบางตัวบินไม่ได้
3) นกเป็นสัตว์ที่บินได้          4) สัตว์บกทุกตัวบินได้
5) ยังสรุปแน่นอนไม่ได้

ถ้าคิดอย่างที่ คุณ LiCN กล่าว
ก็จริงด้วยค่ะ
ถ้าวาดภาพแบบเวนน์-ออยเลอร์

วงกลมใหญ่คือ สัตว์บก
วาดวงกลมเล็กในวงกลมใหญ่ คือ นก (เพราะนกตัวทุกเป็นสัตว์บก)
วาดวงกลมหนึ่ง (วงกลมบินได้) ทับบางส่วนของวงกลมใหญ่ (เพราะสัตว์บกบางตัวที่บินได้)
แต่พอวาดแล้วมันได้หลายแบบอ่ะค่ะ
มันจะให้ วงกลมที่ 3 มาทับวงกลมเล็ก ซึ่งเป็นวงกลมของนกก็ได้
หรือไม่ต้องทับก็ได้
เพราะฉะนั้นมันต้องตอบว่า 'ยังสรุปแน่นอนไม่ได้' :P

แต่ว่าเฉลยมันบอกว่าตอบ 'นกบางตัวบินได้' อ่ะค่ะ :-X

Offline ป ร ะ กั น ภั ย ™

• หนูเกรียนภัย ศึกมหายันต์ ยิงกันสนั่นจอ
  • *
  • 2435
  • 54
  • OSK126,,MDCU64
    • Jaudamus
ข้อ 1-2 ก็ตรรกศาสตร์อ่าาา
ใช้ความรู้ที่ว่า p --> q = ~q --> ~p

ข้อ 3 โจทย์กำหนด A ตั้งฉากกะ B แล้วจะสรุปว่า A ขนานกะ B ได้ไงอ่ะ งง - -?

ข้อ 4 อ่านดูแล้วมันก็ไม่สมเหตุสมผลทั้งคู่อ่ะ ขอโจทย์เต็ม ๆ ได้มะ 555+

ตอนสอบเค้าจะแจทีละพาร์ทให้สอบพาร์ทละชั่วโมงครึ่ง สอบเสร็จก้ออกมารอนอกห้อง
ถึงเวลารอบต่อไปก็เรียกเข้าห้องแล้วแจกข้อสอบชุดต่อไปให้ - -

เออ เราอ่านโจทย์ ผิด  555+   ข้อ 3 งง ด้วย

LiCN

แต่ข้อ 3 นี่งง อย่างร้ายแรง  - -

ไม่ต้อง คุณ หรอกครับ ฟังดูแก่ 55 ผมเพิ่งม.4 = =

ถามโจทย์ไฟนอล รร ผมเล่นๆดีกว่า   เรื่องการให้เหตุผลแบบอุปนัย

จงเติมตัวอักษรตัวถัดไป  J  F  M  A  ....

1. J
2.F
3.M
4.A

ดูเหมือนง่าย แต่แอบยากกก - 0 -  55 +     :P    เปนข้อสอบที่ฟังเฉลยแล้วอยากจะนินทาอาจารย์ 55 :o

เฉลยๆ

ตอบ M  เพราะ  J F M A  ตัวถัดไปคือ M   ( เรียงตามตัวอักษรย่อของเดือนในภาษาอังกิด - 0 -  ใครคิดได้ขอตบมือให้ล้านแปะ 555 )

แต่ข้อ 3 นี่งง อย่างร้ายแรง  - -

ไม่ต้อง คุณ หรอกครับ ฟังดูแก่ 55 ผมเพิ่งม.4 = =

ถามโจทย์ไฟนอล รร ผมเล่นๆดีกว่า   เรื่องการให้เหตุผลแบบอุปนัย

จงเติมตัวอักษรตัวถัดไป  J  F  M  A  ....

1. J
2.F
3.M
4.A

ดูเหมือนง่าย แต่แอบยากกก - 0 -  55 +     :P    เปนข้อสอบที่ฟังเฉลยแล้วอยากจะนินทาอาจารย์ 55 :o

เฉลยๆ

ตอบ M  เพราะ  J F M A  ตัวถัดไปคือ M   ( เรียงตามตัวอักษรย่อของเดือนในภาษาอังกิด - 0 -  ใครคิดได้ขอตบมือให้ล้านแปะ 555 )

:o

เพิ่งเคยเจอข้อสอบกวนบาทาแบบนี้เป็นครั้งแรก

ใครมันจะเอาไปออกคะเนี่ย นอกจากถามเล่นๆ หนุกๆ ให้มึนไปตามกันนนน >:(

555+

เอาเป็นว่า ทุกคนงงข้อ 3 กันเนอะ
หนูเองก็งงเหมือนกัน :-X

• 5587
  • 74
เจ๋งแฮะ โรงเรียนไรเนี่ย 555+  ;)

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
เอามั่งสิ

พ จ น ต ...

1.a
2.b
3.c
4.d
A book, tightly shut, is but a block of paper.

LiCN

:P  คงไม่รุจักหรอกมั้ง 55     เบญจม นครงับ = = ( จว นายกๆ 55 )

มีรุ่นพี่ที่เรียน ปีเว้นปี  ปีละ 1 คนเป็นอย่างมาก     ;D

ออกจริง ไม่อิงนิยาย   

ปกติอาจารย์จะออกข้อสอบง่ายครับ แต่เป้นประเภทดักสะเพร่าดีนักแล  เจอหลุมกับดักเป็นว่าเล่น    แต่รอบนี้ ... ไม่ไหวนะ  555 +

ของพี่บุ๋นคิดไม่ออกเงอๆ  = =

เอามั่งสิ

พ จ น ต ...

1.a
2.b
3.c
4.d

เอามาจากไหนอ่ะ บุ๋น  เหอๆ ตอบไม่ได้  โง่จัด  :'(