Docchula Community

[หนังสือ] ช่วยแนะนำหนังสือเคมีระดับม.ปลายให้หน่อยครับ

Flukeis

รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำหนังสือเคมี ม.ปลาย อ่านแล้วเข้าใจง่าย ให้หน่อยครับ

ปล.ตอนนี้เพิ่งขึ้นม.4 อ่ะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ผ่านมา

แนะนำของ สำนักพิมพ์ พ.ศ. พัฒนาอ่ะค่ะ ของอ.สมาน (เราอ่านของพ.ศ.ก็เข้าใจดี)
แต่ตอนเล่มหนึ่งอ่าที่มี เรื่อง สมบัติตามตารางธาตุ  พันธะเคมี ไรงี้ อ่านหนังสือ แบบเรียนของ สสวท.ก็ได้น่าาา ก็อ่านเข้าใจเหมือนกัน
แต่พอ ของ ม 4.เทอม 2อ่า เนื้อหาจะเป็นพวกคำนวณ (ปริมาณสาร แล้วก็ ของแข็ง ของเหลว แก๊ส)
แบบเรียนของสสวท.ตัวอย่างโจทย์มีน้อย :D ถ้าอ่านของ Hi-ed จะไม่ค่อยมีสูตร จะทำวิธีตรงอ่า
(เราอ่านของ Hi-edอ่านะ พอดีมันมีอยู่ที่บ้าน เป็นของพี่เราอ่านะ เลยขี้เกียจไปซื้อของ พ.ศ.  แต่ของ  Hi-ed ก็อ่านเข้าใจเหมือนกันน่า ::) )
แต่ของพศ.จะมีสูตรเยอะ( แล้วแต่ชอบนะจ๊ะ ลองไปเลือกๆดูแระกัน)
ปล. ของพ.ศ. จะเกริ่นเยอะหน่อยน่า  อารมณ์คล้ายๆ อ่านนิยาย  ;D ;D ;D

ผ่านมา

แนะนำของ สำนักพิมพ์ พ.ศ. พัฒนาอ่ะค่ะ ของอ.สมาน (เราอ่านของพ.ศ.ก็เข้าใจดี)
ของแก้นิดนึง สำนักพิมพ์ พ.ศ. พัฒนา ของ อ.สำราญ พฤกษ์สุนทร
เหอๆ พอดีเมื่อคืนเบลอๆอ่าจ๊ะ ตอนเช้าพอมานั่งเปิดอ่านเคมี แล้วไปดูผู้แต่ง เฮ้ย ผิดคน :-X
เหอๆ :P มาแก้ให้แล้วนะจ๊ะ

อ่านของ Hi-ed แหละ อาจารย์สุทัศน์ เขียนดีนะ
อ่านจนหนังสือแทบกระจุยไปแล้ว ขีดๆ เขียนๆ อะไรไม่รู้เยอะแยะ
(แบบว่าบางทีก็ไม่ใช่เรื่องเรียน ฮา...)

ชอบอ่านของไฮเอ็ดมากกว่า พศ พัฒนา รู้สึกกระดาษมันเรียบลื่นอ่านแล้วเคลิ้มกว่า (เกี่ยวตรงไหน? 555)
ก็ตัวอักษรใหญ่ เราว่าเราอ่านเข้าใจง่ายกว่าด้วยนะ

ปล. เราเลิกเรียนพิเศษเคมีแล้วมาอ่านเองนะ ไม่ได้อ่านประกอบการเรียนพิเศษ
ปล.2 เราเป็นประเภทอ่านคำอธิบาย เพราะจำสูตรไม่เคยได้ด้วย 55555 ^ ^"
อาจไม่ดูดีเท่าดาวดวงใด
แต่ฉันอยู่ใกล้กว่าดาว =]

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
หนังสือของกระทรวงนั่นแหละครับ ดีที่สุด