Docchula Community

สอบถาม เรื่อง การเตรียมตัวหน่อยครับ

ศุภกร

สวัสดีครับ พี่ๆทุกคน  ตอนนี้ผมกำลัง จะขึ้นม.4 ครับ และ อยากเป็นแพทย์ ฬ มากๆ ผมพึ่งผิดหวัง กับ การสอบเข้าเตรียมอุดมศึกษาน่ะครับ  เลยทำให้รู้ว่าผมยังตั้งใจไม่พอ จึงอยากจะขอแนวทางการเตรียมตัว ของพี่ๆ หน่อยนะครับ   หนังสือ เล่มไหนดี   หรือ   ที่เรียนที่ไหนดี   ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ
ขอขอบคุณพี่ๆ ทุกท่าน ที่ชี้แนะครับ

SI'122

:)  พี่มาให้กำลังใจละกัน

พี่ว่าการสอบติดแพทย์ไม่ได้สัมพันธ์มากกับการสอบเตรียมติดไม่ติดนะ   มันอยู่ที่ตัวของน้องเองตอนม.ปลาย

พี่สอบเตรียมไม่ติดแถมที่ไกลซะด้วย    เพื่อนพี่อีกคนก็ที่2000กว่าๆ   แต่ก็ติดศิริราช

เพื่อนบางคนสอบเตรียมแผนศิลป์ไม่ติด  มาเรียนแผนวิทย์รร เดิม  คะแนนกสพท.ก็ติดแพทย์จุฬา

เอาเป็นว่าสู้ๆนะครับ  พี่ไม่รุว่าน้องเสียใจมากรึเปล่า เพราะพี่เสียใจมาก เสียใจเป็นปีๆ   :'(

เมื่อไรที่เราล้ม  ถ้าเราอยากจะประสบความสำเร็จ  ก็ต้องลุกขึ้นมาสู้ต่อ

สู้ๆครับ พี่เป็นกำลังใจให้  ^^

sss

คนrepข้างบนชื่อไรหรอ
เด๋วเราคงได้เจอกัน :)

กวิน

@ ศุภกร     ผมเองก็สอบไม่ติดเตรียมเหมือนกันครับ แต่อยากจะบอกคุณว่า "เตรียมฯไม่ใช่ทุกอย่าง" อยู่ที่ไหน หากคุณตั้งใจเต็มที ก็สามารถติดแพทย์ ฬ ได้เช่นกัน  แต่ถ้าถามว่าวันนี้ ผมทำใจได้หรือยัง ก็คงต้องตอบว่ายัง แต่เวลาจะเยียวยาเราไปเรื่อยๆ สิ่งที่คุณได้รับหลังจากการสอบเตรียมฯในครั้งนี้ คือ ภูมิคุ้มกัน คุณได้มันมาแล้ว และคุณจะไม่มีวันล้มอีก สู้ต่อไปนะครับ หวังว่าเราจะได้เจอกันในรั้ว จุฬาครับ  :) :)

Cz'

เราก็สอบไม่ติดเตรียมเราเสียใจมากมาก ;(   แต่เราอยากเข้าแพทย์จุฬามากก
แล้วเราอยากใช้เวลาสามปีให้เต็มที เพราะเราจริงจังและจะเข้าให้ได้ !  >:(
 แต่เราเริ่มไม่ถูก ..   :-X

พวกพี่ ๆ ค่ะ อะไรบางในมอปลายที่เราอาจจะละเลยไป
ทำให้มีผลต่อการยืนสมัครเข้าแพทย์จุฬา
คือบางอย่างเราอาจจะไม่ได้จริงจังกับมัน พอมาดูคณะที่อยากเรียนแล้ว
ปรากฎว่าไม่มีคุณสมบัติพอ  กรณีแบบเนี่ยอ้ะค่ะ .

แล้วอีกเรื่อง คือหนูควรเตรียมตัวยังไงดี
ถ้าอ่านนส.เอาเองมันจะพอหรือเปล่า เพราะสมัยนี้การแข่งขันสูงมาก
หรือมันอาจจะไม่พอ ควรจะต้องทำยังไงดี
แล้วถ้าเริ่มทำข้อสอบตั้งแต่ตอนนี้เลย มันจะเร็วไปไหมค่ะ ?

10

เข้ามาร่วมด้วยคนค่ะ ไม่ติดเตรียมฯ 555

ไม่ติดเตรียมฯไม่ได้แปลว่าไม่ติดคณะที่อยากเข้านิเนอะ

คงจะดี ถ้าคนที่เคยผิดหวังจากเตรียมฯ ฮึดสู้ จนได้อยู่ แพทย์ ฬ สมใจ

ใช่ไหม ?  :)

wala

หนูอยู่ จ.เพชรบุรี จะสอบเข้ามอต้นแต่สอบไม่ติด รู้สึกเสียใจมากมาย  ที่เห็นเพื่อนใส่ชุดร.ร.ที่หนูอยากอยู่ พี่คะหนูทั้งตั้งใจเรียน  ได้เกรดก็ดี ลำดับก็เลขตัวเดียว  แต่เพื่อนที่สอบติด สอบก็อยู่ที่เกือบสุดท้ายหนู้ร้องไห้ทุกครั้งที่เพื่อนมาหาคะ