Docchula Community

เคยได้ข่าวว่าปี51แพทย์จุฬาฯ มีคนจบป.ตรีสอบติดด้วย แล้วปี52มีบ้างมั้ยครับ?

คนอยากรู้+อยากเรียน

ถ้ามีคนจบป.ตรีแล้ว สอบติดทั้งสองปีจริงๆ ก็แสดงว่าทุกคนที่มีวุฒิม.ปลาย สามารถสมัครเข้ามาสอบแข่งขันได้อย่างเสรีเลยใช่มั้ยครับ
ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง ก็เห็นจะเป้นวิสัยทัศน์ที่ยอดเยี่ยมของอาจารย์แพทย์ชาวไทย ที่ไม่ปิดโอกาสคนที่อยากเรียนหมอนะครับ
ถ้าโอกาสเปิดเช่นนั้นจริง ผมก็คงจะไม่รีรอที่อ่านหนังสือเตรียมสอบปีต่อๆไปล่ะครับ

Pick

ป.ตรีไม่มีครับ

ปีนี้มีแต่จบ ป.เอก จากญี่ปุ่นอ่ะ

:)

(เราแอบหวังเล็กๆ ในใจว่าคงได้พึ่งพาอาศัยพี่เค้า)

:-*

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
ถ้ามีคนจบป.ตรีแล้ว สอบติดทั้งสองปีจริงๆ ก็แสดงว่าทุกคนที่มีวุฒิม.ปลาย สามารถสมัครเข้ามาสอบแข่งขันได้อย่างเสรีเลยใช่มั้ยครับ
ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง ก็เห็นจะเป้นวิสัยทัศน์ที่ยอดเยี่ยมของอาจารย์แพทย์ชาวไทย ที่ไม่ปิดโอกาสคนที่อยากเรียนหมอนะครับ
ถ้าโอกาสเปิดเช่นนั้นจริง ผมก็คงจะไม่รีรอที่อ่านหนังสือเตรียมสอบปีต่อๆไปล่ะครับ
ไม่เสรีซะทีเดียวครับ
สำหรับโครงการ CPIRD ODOD รู้สึกต้องเป็นเด็กจบ ม.6 ปีการศึกษานั้น ๆ เท่านั้น
สำหรับบ กสพท. ตามหลักเกณฑ์คุณสมบัติผู้มีสิทธ์ิสมัครในปีที่ผ่าน ๆ มา

2.2 ไม่เป็นผู้กำลังศึกษาในหลักสูตรแพทยศาสตรบัณฑิต (สำหรับผู้สมัครในหลักสูตรแพทยศาสตรบัณฑิต) และไม่เป็นผู้
กำลังศึกษาในหลักสูตรทันตแพทยศาสตรบัณฑิต (สำหรับผู้สมัครในหลักสูตรทันตแพทยศาสตรบัณฑิต) ในมหาวิทยาลัย/สถาบันของ
รัฐ (ยกเว้นได้ลาออกจากการศึกษาก่อนวันยื่นใบสมัคร)
2.4 ไม่เป็นผู้กำลังศึกษาเกินชั้นปีที่ 1 ในมหาวิทยาลัย/สถาบันการศึกษาของรัฐที่เข้าร่วมระบบการคัดเลือกนักศึกษาร่วมกับ
สกอ. ยกเว้นได้ลาออกจากการศึกษาก่อนวันยื่นใบสมัคร (หากมีการลงทะเบียนในรายวิชาบังคับของชั้นปีที่สูงกว่าปีที่ 1 จะถือว่า
ศึกษาในชั้นปีที่เกินชั้นปีที่ 1)
แปลว่าถ้าเรียนแพทย์ปี 1-6 หรือเรียนตั้งแต่ปี 2 ขึ้นไปสำหรับคณะอื่นสมัครไม่ไ่ด้ครับ ถ้าไม่ลาออกก่อนวันยื่นใบสมัคร
ถ้าจบ ป.ตรี แล้วถือว่าไม่ผิดคุณสมบัติดังกล่าว จึงสามารถสมัครได้ ไม่มีปัญหาอะไร ^^"

(p.s. ถ้าจะจบ ป.เอก ก็ต้อง"จบป.ตรีแล้ว"ด้วยไม่ใช่เรอะ 555+ ?)