Docchula Community

อยากถามเรื่องกระจกเว้าค่ะ ^_^

Softy seed

ถ้าพี่ๆพอจะจำได้ ::)

ทำไม่เค้าใช้กระจกนูนทำกระจกมองหลังรถยนตร์

(ฟิสิกส์ เรื่องแสง)

Offline >RePaRo<

• *
  • 43
  • 0
ก้ที่ใช้กระจกนูนก้เนื่องจากทำให้เกิดภาพเสมือนอ่าคับ

ถ้าใช้กระจกเว้ามานจาเกิดภาพจิง แต่มานจากลับหัวอ่าคับ อย่างเช่นน้องจาเหนเปนรถหงายท้องกำลังวิ่งอยุ่บนถนนอ่ะคับ

(ถูกผิดประการใดบอกด้วยน่ะคับ  :P)

Softy seed

แล้วกระจกนูนจะทำให้เห็นภาพรถข้างหลังชัดขึ้นรึเปล่าคะ

แหะๆ

อันที่จริงหนูหารูปที่วาดรังสีมาตัดกันให้เกิดภาพเสมือน
ในเคสต่างๆ
นอกจากไกลกว่า จุดศูนย์กลางความโค้ง เช่น
1. ณ จุด ศก ความโค้ง
2. ระหว่างจุด ศก กะ f
3. ณ จุด f
4. และ น้อยกว่า f

ไอ้ 4 แบบนี่หาไม่ได้อะค่ะพี่  :D

(ถ้าใครทราบ เขียนอธิบายหน่อยนะคะ :D)

Offline Andr[๏]rioN

• *
  • 732
  • 22
  • Andromeda + Orion
ก็คือ กระจกนูนจะทำให้เกิดภาพเสมือนหัวตั้ง
เหมือนกระจกเงาธรรมดาใช่ปะ

แต่มันดีกว่าตรงที่ทำให้ภาพเล็กลง คนขับสามารถเห็นรายละเอียดได้กว้างขึ้น

4แบบที่น้องว่ามาก็ใช้หลักการเดียวกับที่น้องเคยเห็นแหละ
คือ

1.ลากแนวรังสีจากหัววัตถุขนานแกนมุขสำคัญมาที่กระจก และสะท้อนกลับโดยลากออกจากจุดโฟกัส(หลังกระจก)
2.อีกเส้นก็ลากจากหัววัตถุมาที่จุดศูนย์กลางความโค้ง(หลังกระจก)
3.หัวของภาพก็วาดขึ้นมาจากเส้นรังสีเสมือน(เส้นประ)ที่ตัดกันอะ