Docchula Community

อยากเข้าแพทย์

Poh

Re: อยากเข้าแพทย์
« Reply #15 on: December 11, 2008, 11:24:26 pm »
วิชาเฉพาะพี่ไม่ได้ติวนะน้องนะ
ไม่รู้จะติวไปทำไมอ่ะ  เพราะมันก็ใช้สติ(เน้นคะ  สติ)เราเองล้วนๆ (สมัยพี่สอบยังไม่มีแนวข้อสอบโผล่มาเลย  สมันพี่มี 4 พาร์ท  หัวบวมเลยทีเดียว)
น้องอาจจะหาแนวๆมันมาทำก็ได้  หรือลองไปสอบวิชาเฉพาะอย่างอื่น  เช่น ความถนัดครู  พี่ว่าแนวข้อสอบก็คล้ายกัน (แต่หมอยากกว่า)
เป็นการลองสนามกะทำสอบดูด้วยว่าเราจะทำทันรึเปล่า(แต่มันก็เหมือนกันแค่พาร์ทแรกนะ)
หรือไม่ก็ลองหาข้อสอบวัดไอคิวตามเนตมาลองทำก็ได้  ช่วยได้เหมือนกัน

ส่วนข้อสอบพี่ใช้ชีวะฉุดอ่ะ(ฉุดขึ้นหรือลงเนี่ย) พี่ชอบชีวะมากกว่า  พวกเคมีคำนวณพี่ก็ไม่ถนัดเท่าไร
แล้วก็อังกฤษ  สำคัญมากๆๆๆ  เพราะเข้ามาแล้วต้องอ่านภาษาอังกฤษซะส่วนใหญ่(ข้อสอบบางทีก็อังกฤษคับพี่น้อง  จะผิดเพราะแปลไม่ได้นี่แหละ)

พีเอส  คณะเราไม่ได้เต้นเป็นแต่ลีลาสนะน้อง  ยังสามารถเต้น K-pop ดงบัง วอนเดอร์เกิร์ล รำเทียน  บลาๆๆๆๆ  มากมายที่น้องไม่คิดว่าหมอจะทำได้

ครับพี่ อืม...ดูท่าข้อสอบที่เป็นอังกฤษนี่ เจอในวิชาวิทย์ใช่รึเปล่าครับ?  (ไอชีวะ กับ เคมี น่ะน่าจะพอไหว(มั้ง) แต่ถ้าฟิสิกส์มานี่ เลิกคุยครับ โจทย์ภาษาไทยก็ทำจะไม่ได้อยู่แล้ว- -")

ส่วนในพีเอส  โหO_O  ที่ฟังมานี่แทบไม่เชื่อง่ะ  เอาเวลาที่ไหนไปเต้นเนี่ย- -"

เอ้อ ถ้าพวก ดงบัง วอนเดอร์เกิร์ล นี่ น่าจะเป็นพวก Cover มั้งครับ เพื่อนผมในห้อง(กระเทย) มันเต้นโคฟเพลงTell Me ได้อ่ะ- -"

*หมายเหตุ  ตอนนั้นอยู่ทำโครงงานบูรณาการเย็น มันว่างๆ เพื่อนผม2-3คนมันเอาแล็บท็อปมาด้วย เลยเปิดTell Meเต้นซะงั้น- -"
ก็ยังดีครับ ไม่เครียดเกิน เหอๆ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
« Reply #16 on: December 12, 2008, 12:06:05 am »
ข้อสอบอังกฤษก็มีให้เห็นในทุกวิชานะครับ แต่ส่วนใหญ่ก็อ่านเป็นภาษาอังกฤษซะเยอะ (พวก text)

ถ้าพื้นฐานอังกฤษแน่นก็จะช่วยตัวเราได้เยอะน่ะครับ
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline PkMn Trainer Chuck

• *
  • 3470
  • 18
  • Gotta Catch 'em ALL
    • My Facebook อ่ะคับ
« Reply #17 on: December 12, 2008, 12:36:46 am »
ข้อสอบภาษาอังกฤษก็ต้องรู้คำที่ควรจะรู้อ่ะคับ

สมมติฟิสิกส์น้องก็อาจจะต้องรู้ว่า Fulcrum มันแปลว่าอะไร ประมาณนี้

PS. ถ้ามีเวลาว่างมากกว่านี้หมอจุฬาอาจจะมีละครเวทีเปิดให้น้องๆ ได้ชมกันเหมือนรามาก้อได้นะ 55+

My Shadows are The Only Things Besides Me.

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #18 on: December 12, 2008, 06:56:17 pm »
เอ่อ  ไอ้โจทย์ภาษาอังกฤษนี่พี่หมายถึงข้อสอบในคณะนะ (ที่พี่จะเจอมันสัปดาห์หน้า  แล้วไมไม่ไปอ่านหนังสือเนี่ยเรา :'()
ส่วนข้อสอบเข้ามันเป็นไทย  ยกเว้นวิชาภาษาอังกฤษ

พีเอส  มันมีการเต้นบางอย่างที่ยิ่งกว่านั้นอีกน้อง  เหอๆ

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
« Reply #19 on: December 12, 2008, 07:07:38 pm »
ข้อสอบภาษาอังกฤษก็ต้องรู้คำที่ควรจะรู้อ่ะคับ

สมมติฟิสิกส์น้องก็อาจจะต้องรู้ว่า Fulcrum มันแปลว่าอะไร ประมาณนี้

PS. ถ้ามีเวลาว่างมากกว่านี้หมอจุฬาอาจจะมีละครเวทีเปิดให้น้องๆ ได้ชมกันเหมือนรามาก้อได้นะ 55+

fulcrum คืออะไรอ่ะ จุหมุนของคานป่าว  ???

Poh

« Reply #20 on: December 12, 2008, 08:00:41 pm »
เอ่อ  ไอ้โจทย์ภาษาอังกฤษนี่พี่หมายถึงข้อสอบในคณะนะ (ที่พี่จะเจอมันสัปดาห์หน้า  แล้วไมไม่ไปอ่านหนังสือเนี่ยเรา :'()
ส่วนข้อสอบเข้ามันเป็นไทย  ยกเว้นวิชาภาษาอังกฤษ

พีเอส  มันมีการเต้นบางอย่างที่ยิ่งกว่านั้นอีกน้อง  เหอๆ

อ่า ครับ แล้วไอที่ยิ่งกว่านี่มันคืออะไรล่ะเนี่ย - -" ?? นึกไม่ออกแล้วอ่ะ แนวๆนิสิตแพทย์เต้นในผับป่ะครับ?

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #21 on: December 13, 2008, 08:04:56 pm »

อ่า ครับ แล้วไอที่ยิ่งกว่านี่มันคืออะไรล่ะเนี่ย - -" ?? นึกไม่ออกแล้วอ่ะ แนวๆนิสิตแพทย์เต้นในผับป่ะครับ?

น้องเข้ามาก็รู้เองอ่ะ 
เป็นการเต้นเพลงน่ารักๆเท่านั้นเอง 

พีเอส พี่ว่าเลิกเหอะ กระทู้ออกทะเลแล้ว
« Last Edit: December 13, 2008, 08:34:35 pm by lจ้าxญิงทoผ้า »

Poh

« Reply #22 on: December 14, 2008, 09:30:11 am »

น้องเข้ามาก็รู้เองอ่ะ 
เป็นการเต้นเพลงน่ารักๆเท่านั้นเอง 

พีเอส พี่ว่าเลิกเหอะ กระทู้ออกทะเลแล้ว

อ่าครับ ผมก็ว่างั้นอ่ะ- -  ตุ๊บป่อง~ ตุ๊บป่อง~ แกะน้อยลอยทะเล แบะๆ~
ปล. ถึง พี่Shindo Hikaru
ถ้าซักวันผมติดแพทย์ ถึงตอนนั้นขอประมือกับพี่ซักกระดานนะครับ^^ (ผมไม่เก่งหรอก)