Docchula Community

เรื่องตรวจร่างกาย

น้องน้ำหวาน

เรื่องตรวจร่างกาย
« on: May 02, 2009, 06:52:19 pm »
ไม่ทราบว่าตรวจร่างกายเนี้ยตรวจละเอียดขนาดไหนค่ะ อยากให้พี่ๆๆ mdcu64 หรือน้อยกว่าเข้ามาตอบน่ะค่ะ คือ กลัวทุกเรื่องน่ะค่ะทั้งสายตา ทั้งตรวจเลือด คือ พอดี เป็นเลือดจาง + hyperthyroid ก็เลยอยากรู้เรื่องตรวจเลือดแบบละเอียดอ่ะค่ะว่าตรวจเกี่ยวกับอะไรบ้างค่ะ อยากให้พี่ๆๆที่เคยตรวจร่างกายก่อนเข้าเป็นนิสิตเข้ามาตอบให้กระจ่างหน่อยนึงอ่ะค่ะ ไม่ทราบว่าจะเป็นการรบกวนพี่ๆมากไปหรือป่าวน่ะค่ะ :-X

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
Re: เรื่องตรวจร่างกาย
« Reply #1 on: May 02, 2009, 08:47:24 pm »
คือปกติที่เค้าตรวจร่างกายน้่อง ก็เพื่อที่ทางคณะจะได้ทราบปัญหาหรืออาการเจ็บป่วยของน้อง
เพื่อจะได้ช่วยรักษา หรือดูแลให้ดีขึ้นต่อๆไปน่ะครับ
ไม่ได้มีการตรวจร่างกายเพื่อจงใจคัดออกนะ
ยกเว้นว่าโรคหรืออาการที่น้องเป็น จะเป็นอุปสรรคต่อการเป็นหมอในอนาคตน่ะครับ

อย่างสายตานี่ถ้าไม่ใช่ตาบอดสีขั้นรุนแรง ไม่มีผลต่อชีวิตประจำวันมาก ก็อาจจะไม่เป็นไร

ส่วนเลือดจางนี่ไม่ใช่เรื่องที่เค้าจะตัดหรอกครับ  ถ้าตรวจเจอ ทางคณะอาจจะถามไถ่อาการและอาจให้การรักษา ถ้าจำเป็น

เพื่อนพี่เลือดจางก็มี ป่วยง่ายก็มี ไม่มีปัญหาตอนเข้ามานะครับ

ส่วน Hyperthyroid เนี่ย
ถ้าตรวจเจอ ทางคณะอาจจะมีการแนะนำการรักษาให้รึป่าว พี่ไม่รู้
แต่พี่เชื่อว่าไม่มีการคัดออกเพราะอาการนี้หรอกครับ

ส่วนที่ถามว่าตรวจอะไรมั่งเนี่ย
พี่จำไม่ค่อยได้อ่ะ มีชั่งน้ำหนัก วัดส่วนสูง ตรวจตา (ความดันลูกตา ตาบอดสี) วัดความดัน ตรวจเลือด ตรวจปััสสาวะ
แล้วอะไรอีกจำไม่ได้แล้วครับ  :P

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline Topo

• 2276
  • 54
« Reply #2 on: May 02, 2009, 08:48:27 pm »
ตรวจร่างกายหัวจรดเท้า เปลื้องผ้าเกลี้ยงเกลาเลยแหละน้องเอ๋ย  ;D ;D ;D
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

Offline NoLove

• *
  • 280
  • 2
« Reply #3 on: May 02, 2009, 09:08:54 pm »
ตรวจร่างกายหัวจรดเท้า เปลื้องผ้าเกลี้ยงเกลาเลยแหละน้องเอ๋ย  ;D ;D ;D
จริงเหรอ เดี๋ยวน้องไม่กล้าเข้าคณะเราหรอกพี่ก้อ

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #4 on: May 03, 2009, 12:15:15 am »
จากการนั่งดูน้องรุ่นนี้คุยกับ อ.ประสงค์ ตรวจร่างกายรู้สึกตรวจค่อยข้างละเอียดนะ - -"

แต่ก็ไม่ได้คัดออกนา แค่ให้เซ็นรับรู้ว่าเป็นอยู่แล้ว ถ้าตรวจพบทีหลังไม่เกี่ยวกับคณะ 555+

Offline Necrossstalker

• *
  • 6856
  • 10
  • I just haven't met you yet.
    • Dek-d.com
« Reply #5 on: May 03, 2009, 12:19:10 am »
จริงเหรอ เดี๋ยวน้องไม่กล้าเข้าคณะเราหรอกพี่ก้อ
พี่ท็อปเขาล้อเล่น เปลื้องน่ะมีบางอันที่เปลื้องจริงแต่ว่าก็มีอย่างอื่นปกปิดด้วยสิครับ